Banghay Aralin Sa Filipino 10 13docx

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 9

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

PANITIKANG MEDITERRANEAN
Aralin 1.3
Aralin 1.3

Pamantayang
Pangnilalaman

Produkto

Mga Pokus na Panitikan : Bakit mahalagang maunawaan at mapahalagahan


Tanong ang parabula bilang akdang pampanitikan?

Gramatika: Paano nakatutulong ang mga piling pang-ugnay sa


pagsasalaysay (pagsisimula, pagpapadaloy ng mga pangyayari,
pagwawakas)?
Mga Kasanayang Pampakatuto
TUKLASIN
Petsa:
Puna:
I. LAYUNIN:
1. Nabibigyang puna ang estilo ng mga salita at ekspresyong ginamit sa
parabula.
2. Natutukoy ang pagkakasunod-sunod ng kaisipan na nakapaloob sa parabula.

II. PAKSA
Puasa
Sanggunian: Modyul sa Filipino 10
Mga kagamitan: Manila paper
III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase
B. Dagliang Gawain
I. Panimulang Pagtataya
1. Magpapakita ang guro ng mga larawan na nagpapakita ng kagandahang asal.
2. Tanungin ang mga mag-aaral tungkol sa iba pang halimbawa ng kagandahang
asal.
3. Sasabihin ng guro ang inaasahang pagganap at kung paano ito tatayain.

C. Pagtalakay sa Gawain
1. Ipabasa ang akdang “Puasa”
2. Ipasalaysay ang mahahalagang pangyayaring naganap sa panahon ng pag-
aayuno.
3. Ipagawa ang “Story Frame” (Gawain 3)

D. Takdang Aralin
Basahin ang kuwento ng Tusong Katiwala.

LINANGIN
Petsa:
Mga Puna:
I. LAYUNIN
1. Nasusuri ang tiyak na bahagi na naglalahad ng katotohanan , kabutihan at
kagandahang asal sa napakinggang parabula.
2. Nabibigyang reaksyon ang mga mahahalagang ideyang nakapaloob sa
binasang akda.

II. PAKSA

PANITIKAN: Ang Tusong Katiwala


( Lukas 16:1-15 )
Philippine Bible Society
Sanggunian: Learning Module Fil 10
Kagamitan : Manila paper, strips of cartolina

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase

B. Dagliang Gawaing
Balik-aralan ang parabula na “Puasa”.

C. Pagtalakay sa Nilalaman

1. Talasalitaan: Ipasagot ang Gawain 4 (Paglinang ng Talasalitaan)


2. Talakayin ang nilalaman ng parabula gamit ang mga gabay na tanong sa gawain
5 ng LM sa pamamagitan ng round table discussion.
3. Ipaulat ang naging kasagutan
PAGNILAYAN AT UNAWAIN
Petsa:
Puna:

I. LAYUNIN
1. Nasusuri ang nilalaman, elemento at kakanyahan ng binasang akda gamit ang mga
ibinigay na tanong.
2. Nakabubuo ng konsepto tungkol sa binasang akda at kaugnay nito sa
pagkakaroon ng
kamalayan .

II. PAKSA
PANITIKAN: Ang Butil ng Kape
Sanggunian: Learning Module Fil 10
Kagamitan : Mga larawan ng butil ng kape, itlog at
carrot
III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase

B. Dagliang Gawain
Pagpapakita ng mga larawan ng butil ng kape, itlog at carrot. Papiliin ang
mga mag-
aaral kung alin sa tatlo ang nais nila at hayaang magpaliwanag kung bakit
iyon ang
napili.
C. Pagtalakay sa Paksa
Talakayin ang parabula gamit ang mga sumusunod na tanong:
a. Bakit inilahad ng ama ang kuwento ng butil ng kape sa anak?
b. Paano ito inalahad ng ama? Malinaw ba itong nailahad?
c. Kung ikaw ang papipiliin, alin ka sa tatlo? Bakit?

D. Paglalagom
1. Ano ang aral na nais iparating ng akdang binasa?
2. Ano ang kahalagahan ng pag-aaral ng parabula?
kamalayan sa kultura at kaugalian ng isang bansa?
3. Bakit mahalagang maunawaan at mapahalagahan ang parabula bilang
akdang
pampanitikan?

4. Bumuo ng mahalagang konseptong natutuhan sa aralin sa pamamagitan ng


grapikong presentasyon.

E. Kasunduan
Ang bawat Pangkat ay magdadala ng cartolina , marker, lapis at mga
pangkulay para sa gagawing poster sa susunod na araw.

ILIPAT:
Petsa:
Puna:
I. Layunin
Nakabubuo ng mga tuntunin ng isang kabataang pandaigdig gamit ang mga
cohesive
Devices.

II. PAKSA
Paglilipat
Mga kagamitan: cartolina, pangkulay , marker

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase

B. Dagliang Gawain
Balik-aralan ang mga nabuong konsepto tungkol sa akda.

C. Pagsasagawa ng Gawain
1. Ipaliwanag ang gawain at rubric na gagamitin.
2. Bigyan ang pangkat ng kalayaan kung paano nila gagawin ang kanilang
mga
tuntunin.
3. Bigyan sila ng sapat na oras upang isagawa ang gawain.

You might also like