Bandilaw
Bandilaw
Bandilaw
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman: Nauunawaan nang may masusing
pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at
pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika
dito.
A. Pamantayan sa Pagganap: Nakagagawa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang
sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino sa loob ng kultura at lipunang
Pilipino.
B. Kasanayang Pampagkatuto :
Nakasusulat ng mga tekstong nagpapakita ng mga kalagayang
pangwika sa kulturang Pilipino.(F11PU-IIc-87)
II. PAKSANG-ARALIN:
ARALIN 5:
MGA SITWASYONG PANGWIKA SA LIPUNAN SA PILIPINAS
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian: Pinagyamang Pluma. Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
at Kulturang Pilipino. pp 142-143
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral
Sa patuloy na pagdaan ng panahon at sa kabila ng kontribusyonng
mga kilalang tao, ano sa palagay mo ang dahilan kung bakit hindi pa
rin ganap na nagagamit ang wikang Filipino sa iba’t ibang larangan?
B. Paghahabi ng layunin
PANGKAT 2
Sitwasyong pang radio at dyaryo
PANGKAT 3
Sitwasyong Pangwika sa Pelikula
PANGKAT 4
Sitwasyong pangwika sa telebisyon
PAMANTAYAN
PANUKATAN PUNTOS
Orihinalidad na tungkulin/gamit ng 10
wika
Pagkamalikhain 20
Dating 10
Disiplinado/kooperatibong gawain 10
KABUUAN 50
F. Paglinang sa Kabihasaan
Pag-uulat ng bawat pangkat. Paglilinaw ng guro sa isinagawa at pagtukoy
sa kakayahan ng mag-aaral sa paksang tinalakay (Pagbibigay ng feedback)
Gabay na Tanong:
1. Ano ang naramdaman nyo habang isinasagawa ang mga gawain?
1.Nakita nyo ba ang malaking pagbabago sa sitwasyong pangwika?
2. Ano ang iyong damdamin sa malaking pagbabago ng sitwasyong pangwika dahil ikaw ay
kabilang sa sinasabing millennials?
3.Nakatulong ba ito sa madaling pakikipag-ugnayan sa bawat isa?
G. Paglalahat ng Aralin
Paano mailalarawan ang sitwasyon ng wikang Filipino sa iba’t ibang
larangan sa kasalukuyang panahon?
H. Paglalapat
Ano ang maiaambag mo o maitutulong mo upang higit na mapagyaman ang
wikang Filipino sa kasalukuyang panahon?
V. Pagtataya
Sumulat ng isang tekstong nagpapakita ng kalagayang pangwika sa kulturang
Pilipino.
GOAL : Makasulat ng isang tekstong nagpapakita ng kalagayang pangwika sa
kulturang Pilipino.
ROLE : Manunulat sa isang tampok na pahayagan.
AUDIENCE : Mag-aaral sa Baitang 11.
SITWASYON: Pag-aralan ang kalagayang pangwika ng Pilipinas.
PERFORMANCE: Pagsulat ng teksto.
PAMANTAYAN :
PAMANTAYAN 4 3 2 1
Maayos ang organisasyon ng pagkakasulat ng
teksto (may panimula, gitna, wakas)
Wastong gamit ng mga salita, pahayag, na
gamit sa pagsulat ng teksto.
Isinaalang-alang ang mekaniks sa pagsulat:
wastong bantas, wastong gamit ng malaki at
maliit na letra, at kalinisan ng gawain
PAGPAPAKAHULUGAN:
4 - Lubos na naisagawa
3 - naisagawa
2 - bahagyang naisagawa
1 - hindi naisagawa
VII. PAGNINILAY
A. Bilang mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang Remedial Class? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
Inihanda ni Namasid ni