Banghay Aralin Sa Filipino
Banghay Aralin Sa Filipino
Banghay Aralin Sa Filipino
I.MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng aralin, ang mga magaaral ay inaasahang:
a. Nakapagbibigay ng maaaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.
b. Nabibigyang-kahulugan ang mga salitang may malalim na kahulugan na ginamit sa
akda.
c. Nasusuri ang nilalaman ng kwento kabilang ang tauhan,tagpuan, suliranin at
kaisipang nakapaloob.
d. Nakakasulat ng sariling solusyon hinggil sa isang sitwasyong nagangailangan ng
sariling pagpapasiya.
II.PAKSANG- ARALIN
A. Paksa: Maikling Kwento: Ang Naudlot na Bakasyon
B. Sanggunian: Filipino 6
C. Mga Kagamitan: Powerpoint, activity sheet, manila paper
Pahina | 1
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
III.PAMARAAN:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
Kumusta kayo?
(pagkatapos ng panalangin)
Tungkol po sa inaaping punong kawayan
Maraming salamat Hanna! Muli guro.
Magandang Umaga/Hapon klas! Tungkol po sa kawawang punong kawayan
guro.
Okay maaari na kayong umupo, Tungkol po sa ito hindi pagtanggap ng
ibang puno kay punong kawayan guro.
Mayroon bang lumiban sa ating klase
ngayon?
B. Paggayak
(pagkatapos panoorin)
Opo guro.
Pahina | 2
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Okay klas. Tungkol saan ang napanood
niyo?
Magaling!
C. Paglalahad
Ngayon ang ating pag-aaralan ay isang
kwento na pinamagatang “At Nalunod ang
mga Salot” Ni Jong del Fierro.
Handa na ba kayo magbasa klas?
D. Paghawan ng Sagabal
Ngunit bago natin basahin ang kwento, Delubyo
bibigyang kahulugan muna natin ang mga Imbakan
talasalitaan sa kwento, upang mas Sagupaan po guro.
maintindihan niyong mabuti.
Maliwanag ba klas?
Sakuna po guro.
Kung gayon buuin ang mga letra sa kahon
at pagkatapos ibigay ang mga
kasingkahulugan ng mga salitang ito. Lalagyan omaaari ring ipunan guro.
Naintindihan ba klas?
Pahina | 3
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
LUBDEYO
GUPAANAS
KANIMBA
Pahina | 4
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
malalaking imburnal na nakabaon sa mga
E. Pagtalakay kalsada ng lungsod.
(pagkatapos basahin ang kwento)
Nagustuhan niyo ba ang akda klas? Sinisira ng mga dagang bukid ang mga
taniman.
Mabuti naman kung ganun. Hindi ito tama dahil mauubos ang mga
Sino si Dagambu? pananim na pagkain ng mga tao at
magkakaroon ng taggutom.
Magaling! Paano siya naging pinuno ng
mga dagang bukid?
Pahina | 5
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Rubrics para sa Pagtatanghal:
Pamantayan Puntos Iskor
Mahusay! May idadagdag pa ba kayo? Ang tema ng 20
itatananghal ay
angkop sa kwento.
Pagkamalikhain, 20
gumamit ng angkop
na costume o props
Okay magaling! Ang ipinakita ni sa pagtatanghal.
Metromaws ay kasakiman sa territoryo, Ang bawat kasapi ay 10
huwag maging sakim sa mga bagay na mayroong
maaari naman ibigay sa iba upang mas pagtutulungan at
mapakinabangan ito. Tanggapin ang ibang pagkakaisa sa
lahi sapagkat anoman ang estado nila ay kanilang ginagawa.
kapwa parin sila kaya naman kung sila ay Total 50
humihingi ng tulong nararapat lamang na
sila ay tulungan at bigyang malasakit nang
sa ganon maiwasan ang higwaan o
bangayan sa isa’t isa na maaaring
magdulot pa ng sakitan na hindi nais ng
sinuman na mangyari.
Opo guro.
F. Pagpapayaman sa Aralin
Sa pamamagitan ng role playing,
papangkatin ang klase sa dalawang
grupo. Maging mabait sa kapwa ano man ang
Ang unang grupo ay magpapakita ng estado sa buhay kailangan naroon pa rin
scenario nang pamumuhay sa bukid na ang rspeto sa bawat isa bagamat walang
magsisiwalat ng kaayusan at kapayapaan, ibang magtutulungan kundi ang
malayo sa gulo at mausok na lugar. magkakalahi din lang.
Samantala sa ikalawang grupo naman
magpapakita ng scenario nang
pamumuhay sa lungsod na magsisiwalat
ng magulo at maingay. Oo guro.
Ang mga mag-aaral ang gagawa ng sarili
nilang skit upang maipakita ng
magkaibang pamumuhay na kahit may
dumating na pagsubok sa kanilang buhay
ay kayang nilang lagpasan ngunit
kailangan ang kanilang gagawin ay may
aral para sa mga manunuod. Hindi
lalagpas sa 10 minuto ang pagtatanghal
Pahina | 6
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
na kanilang isasagawa.
G. Paglalahat
Ngayon naunawaan niyo na ba ang nais
iparating ng kwento klas?
IV. PAGTATAYA
Narito ang mga matalinghagang salita na
ginamit sa pabula, unawain at isaisip ang
mga ito. Pagkatapos ay ibigay ang mga
kasingkahulugan ng bawat salita na
nasalungguhitan.
Pahina | 7
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
pahayag ng isa sa mga dagang
bukid.
6. “Para kayong mga basing sisiw na
walang mapuntahan,” ang sabi ni
Metromaws.
7. Magdaraan muna kayo sa ibabaw
ng aming bangkay.
8. Nag-aapoy ang kanilang mga
damdamin dahil sa pang-aapi ni
Metromaws.
V. KASUNDUAN
Gumawa o gumuhit ng isang larawan ng
nagpapakita ng iba’t ibang uri ng
pamumuhay ng Pilipino. Idikit o iguhit ito
sa isang malinis na puting papel.
Ipaliwanag kung bakit ito ang napili o
naisip mong iguhit.
Pahina | 8
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Pahina | 9
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Panuto: Gawin ang mga sumusunod:
1. Bigyang-puna ang Banghay-Aralin sa ibaba.
Batay sa aking papanaw ang banghay-aralin na isinagawa sa kwentong “Ang
kwintas” ay napakaikli lamang ngunit masasabi kong ito ay maiintidihan
naman ng guro na bihasa na sa pagtuturo ngunit sa baguhan o mag-uumpisa
pa lamang ay mahihirapang sundan ito dahil hindi niya masusundan kung
ano ang susunod niyang gagawin dahil walang masyadong eksplinasyon
kumbaga sa daan maliligaw siya ngunit sa kabuuan maayos naman ito para
sa isang banghay-aralin na gagamitin upang ituturo sa mga mag-aaral.
Pahina | 10
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Panuto:
Pahina | 11