Q1 Week 2-3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

SAN ANDRES NATIONAL HIGH SCHOOL


San Andres District

Paaralan SAN ANDRES NATIONAL HIGH Baitang 8


SCHOOL
TALA SA
Guro JUNE ELECON A. RECINTO Antas ARALING PANLIPUNAN
PAGTUTUR
Petsa AGOSTO 29-SETYEMBRE 9, 2022 Markahan UNANG
O
MARKAHAN
Oras 7:00 am – 5:00 pm Bilang ng Araw 6

PIVOT IDEA TALA SA Ayun sa gamit na Modyul


PAGTUTURO
Ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natutukoy ang mga natatanging kultura ng mga relihiyon, bansa at mamamayan
sa daigdig (lahi, pangkat-etnolinguwistiko, at relihiyon sa daigdig)
2. nahihinuha ang mga mahahalagang kpntribusyonat pamana ng heograpiyang
I. LAYUNIN
pantao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa paghubog ng pamumuhay
ng kasalukuyang henereasyon.
3. napahahalagahan ang mga pamana ng sinaunang tao sap ag-unlad ng mga
natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa daigdig
Ang mga mag - aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa
A. Pamantayang kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga sinaunang
Pangnilalaman kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng
kasalukuyang henerasyon.
Ang mga mag - aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa
pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa
B. Pamantayan sa Pagganap
Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.

Napahahalagahan ang natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa at


C. Pinakamahalagang
mamamayan sa daigdig (lahi, pangkat-etnolingguwistiko, at relihiyon sa
kasanayan sa pagkatuto
daigdig).
(MELC)
(kong mayroon isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto)

II. NILALAMAN Natatanging Kultura ng mga Rehiyon, Bansa at Mamamayan sa Daigdig


III. KAGAMITAN PANTURO
A. MGA SANGGUNIAN
a. Mga Pahina sa Gabay Araling Panlipunan MELCs mula sa deped-click.com, pahina 55; at, PIVOT
ng Guro BOW, Araling Panlipunan 8, Unang Markahan, pahina 17-21.
b. Mga Pahina sa PIVOT 4A Learner’s Material, Araling Panlipunan 8, Unang Markahan, pahina 17-
Kagamitang Pangmag- 21.
aaral
PIVOT 4A Learner’s Material, Araling Panlipunan 8, Unang Markahan, pahina 17-
c. Mga Pahina sa Teksbuk
21.
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
B. Listahan ng mga Kagamitang Talahanayan, mga larawan, graph/graphic organizer, pisara at chalk.
Panturo para sa mga
Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
Panimula Review
Ating balikan ang natapos na aralin bago magpatuloy sa panibagong paksa. Gamitin
ang Concept Cluster.
1. Itala ang kahulugan ng Heograpiya.
2. Anu-ano ang mga katangiang pisikal ng Daigidig.

Gawain 1.
Bawat isa sa ation ay may kanya-kanyang pangkat na kinabibilangan, may sariling
relihiyon o lahi. Kung iyong tatayahin, kaya mo bang tukuyin ang sarili monng
pangkat na kinabibilangan?

Halimbawa: “Taga-Macalelon, Quezon ako. Isa akong Quezonian. Nabibilang ako


sa relihiyong Katoliko at Tagalog ang diyalekto ko. Ngayon, ikaw naman.

.“

Bakit mahalagang matukoy mo ang pangkat na iyong kinabibilangang gayudin ang


iyong relihiyon, lahi o wika?

Pagtalakay sa paksa.

Pagpapaunlad Upang subukin ang iyong natutunan hinggil sa paksang tinalakay, iyong sagutang
ang inihandang pagsasanay.

Pagsasanay 1. 4 Pic, 1 Word


Suriing Mabuti ang mga larawan upang mabuo ang isang salita.

__ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
__ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __

Pagsasanay 2. (Gawain sa Pagkatuto Bilang 3, pahina 21)


Basahin ang mga sumusunod na salita. Tukuyin kung ito ba ay nabibilang sa Wika,
Lahi, Pangkat-Etniko o Relihiyon. Isluat ang iyong sagot sa iyong sagutang papel.
1. Aeta 6. Kristiyanismo
2. Austronesian 7. Mongoloid
3. Filipino 8. Tagalog
4. Ilokano 9. Tsino
5. Islam 10. Waray - waray
Pakikipagpalihan Pagsasanay 3. Graphic Organizer
Gamit ang graphic organizer, sagutin ng buong husay ang mga tanong.
1. Ano ang kahulugan ng heograpiyang pantao?
2. Anu-ano ang mga saklaw ng heograpiyang pantao?
3. Sa iyong palagay, mahalaga bai tong pag-aralan? Bakit?

Pamprosesong tanong:
1. Paano magiging instrument ang heograpiyang pantao sa pagkakaisa ng mga
tao sa daigdig?
2. Mayroon bang epektoang heograpiyang pantao sa pagkakakilanlan ng isang
pangkat ng tao?
3. Maipagmamalaki mo ba na ikaw ay lahing Pilipino? Patunayan.

Pagsasanay 4. (Gawain sa Pagkatuto Bilang 2, pahina 21)


Itala kung ano ang naging impluwensya ng relihiyon sa lipunan, sining at kultura,
politika at pag papahalaga/ moralidad. Magbigay ng dalawang halimbaw sa bawat
isa. Gamitin ang graphic organizer sa
ibabang bahagi. Gawin ito sa isang papel.
Paglalapat BOOK MARK
Gamit ang malikhaing pag-iisip, gagawa ng “BOOK MARK” ang mga mag-aaral na
naglalaman ng tatlo hanggang limang kultura ng sariling bayan na isinasagawa ng
mga mamamayan rito. Ilista sa likod o kabilang bahagi ng “BOOK MARK” ang mga
gawaing ipinamamalas upang maipakita ang pagpapahalaga sa relihiyon na laganap
o tinataglay ng kanilang bayan.

RUBRIK SA PAGMAMARKA
PAMANTAYAN PAGLALARAWAN PUNTOS
Naipakitasa nabuong gawain ang konseepto
Nilalaman 10
ng kultura.
Orihinal at makabuluhan ang ideya ng
Pagkamalikhain 10
Gawain.
Naipaloob ang mga Malinaw ang mensahe ayon sa disenyo o
10
konsepto o aralin. ginawa.
KABUUANG PUNTOS 30
V. PAGNINILAY

Naunawaan ko na natutukoy ng mga mag-aaral ang mga natatanging kultura ng mga relihiyon, bansa at mamamayan
sa daigdig (lahi, pangkat-etnolinguwistiko, at relihiyon sa daigdig. Kanila ring nahihinuha ang mga mahahalagang
kpntribusyonat pamana ng heograpiyang pantao sa kanilang kapaligiran na nagbigay-daan sa paghubog ng
pamumuhay ng kasalukuyang henereasyon.

Nabatid ko na napahahalagahan ng mga mag-aaral ang mga pamana ng sinaunang tao sa pag-unlad ng mga
natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa daigdig. Kanila na ring mas kinikilala at pinapahalagan
ang kanilang lokal na kultura at naipakita nila ito sa pamamagitan ng kanilang ginawang book mark.
ASSESSMENT

Pangalan: ______________________ Iskor:_______________________


Pangkat at Baitang:_____________ Petsa:______________________
Multiple Choice. Piliin lamang ang titik ng tamang sagot.
1. Alin ang itinuturing na kaluluwa ng isang kultura?
A. lahi B. pangkat-etniko C. relihiyon D. wika
2. Aling salita ang pinagmulan ng ”relihiyon” na nangangahulugang “buuin ang mga bahagi para
maging magkakaugnay ang kabuuan nito.”
A. aligare B. alejion C. religare D. relijion
3. Alin ang pinaniniwalaang nagiging batayan ito ng pagkilos ng tao sa kaniyang pang-arawaraw na
pamumuhay?
A. lahi B. pangkat-etniko C. relihiyon D. wika
4. Aling relihiyon ang may pinakamalaking bilang ng tagasunod dito hanggang sa kasalukuyan?
A. Budismo B. Hinduismo C. Islam D. Kristiyano
5. Alin ang tumutukoy sa pagkakakilanlan ng isang pangkat ng mga tao, gayundin ang pisikal o
bayolohikal na katangian ng pangkat?
A. lahi B. pangkat-etniko C. relihiyon D. wika
6. Ilan ang kasalukuyang bilang ng buhay na wika ngayon sa buong mundo?
A. 112 B. 135 C. 136 D. 147
7. Aling pamilya ng wika ang may pinakamalaking bahagdan?
A. Afro-Asiatic B. Autronesian C. Indo-European D. Sino-Tibetan
8. Sa anong pamilya ng wika kabilang angh Filipino?
A. Afro-Asiatic B. Autronesian C. Indo-European D. Sino-Tibetan
9. Ang salitang “etniko” ay nagmula sa salitang Griyegong “ethnos”. Ano ang ibig sabihin ng salitang
“ethnos”?
A. kulay B. lahi C. mamamayan D. tribo
10.Ang mga sumusunod ay kabilang sa pagtukoy ng heograpiyang pantao maliban sa isa. Alin ito?
A. edukasyon B. pangkat-etniko C. relihiyon D. wika

Inihanda Ni: JUNE ELECON A. RECINTO


JHST - I

Sinuri Ni:
GRACIA B. LOPINAC
Araling Panlipunan Coordinator

Pinagtibay Ni:

FELIX M. ALEGRE, EdD.


Principal IV

You might also like