Grade 4 LP4 ESP 1

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Gurong Estudyante: Nova Mae F.

Alvarez
Gurong Tagamasid: Gng. Marites C. Sillar

Masusing Banghay Aralin sa ESP IV

Layunin:
Pagkalinga sa mga hayop na ligaw at endangered.
EsP4PD–IVd-11 Oh -7

Paksang Aralin: Mga Hayop na Ligaw at Endangered, Kalingain at Alagaan.

Sanggunian: Aralin 4 K to 12 Pamantayan sa Pagkatuto, Pahina 298 – 307.

Patnubay ng guro ,pahina, 188 – 191

Kagamitan ng mag-aaral sa Edukasyong sa Pagpapakatao IV (EsP), pahina, 298 – 307

Kagamitan: Mga larawan ng mga hayop na ligaw o endangered , kuwaderno, bond


paper, paste o glue, pangkulay, lapis at pambura.

Saloobin/Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa mga hayop

Pamamaraan:
Gawaing Guro Gawaing Studyante
A.Panimulang Gawain:

1.Panalangin:
Tumayo ang lahat para sa panalangin. Mahal naming Ama patawarin mo po
kami... Amen.
2.Pagbati:
Magandang Umaga mga bata! Magandang umaga po,titser Nov.
Kumusta kayo? Mabuti naman po,titser Nov.

3.Pagtala ng lumiban sa klase:


Sinong lumiban ngayon? Wala po, titser Nov.
Magandang Balita.
Bigyan ng tig-iisang bagsak ang inyong
sarili.

4.Pagtala ng Takdang–Aralin: Ipinasa ng mga bata ang kanilang takdang


Mga bata kunin ninyo ang inyong – aralin sa harapan.
takdang aralin at ipasa sa harapan nang
tahimik.

5.Pagsasanay
Mga bata may ipapakita akong larawan
dito at ang gusto ko ay hulaan ninyo kung
anong klasing hayop ang nasa larawan.
Elepante
Liyon

Kuwago

Pawikan

Gorilya

6.Balik-aral:
Mga bata natatandaan ba ninyo ang
huling bahagi ng ating tinatalakay noong Opo!
nakaraan?

Maari bang ibahagi sa klase ang mga Ang natatandaan po namin ay tungkol sa
natatandaan ninyo? Pagpapahalaga sa Kapwa, at pagmamahal
sa may likha.
Magaling!

B. Panlinang na Gawain

1.Pagganyak:
Nakapamasyal na ba kayo sa Manila Oo...
Zoo o di kaya sa Natures Park?
Nag bahagi ng kani - kanilang karanasan
Maari mo ba itong ibahagi sa klase? ang mga studyante.
Leon, Tigre, Agila, Buwaya.
Anu-anong hayop ang inyong nakita?
Pinapahalagahan namin ito sa
Paano ninyo ito pinahalagahan? pamamagitan ng pag-aalaga dito.

Magaling!

2.Paglalahad:
Pagbasa ng kuwento ,

“ Ang Paglalakbay sa Manila Zoo”.

Araw ng Sabado. Maagang gumising ang


magkapatid na Jasper at Justin dahil sa field
trip nila sa Manila Zoo. Agad silang
naghanda ng kanilang mga sarili upang
makarating sila sa tamang oras sa hintayang
lugar. Nakarating ang lahat sa tamang oras
kayat sila ay masayang nakaalis patungong
Manila Zoo. Masayang-masaya ang mga
bata habang naglalakbay. May tawanan,
kuwentuhan, at siyempre may kainan.
Ilang sandali pa ay nakarating na sila sa
Manila Zoo. Bago sila bumaba ng bus ay
ipinaalala ulit ng guro ang mga dapat at
hindi dapat gawin ng bawat isa para sa
maayos na pag-iikot sa loob ng Manila Zoo.
Pagkamangha at pagkagulat ang
naramdaman ng bawat isa sa nakita nilang
mga hayop na ligaw tulad ng spotted deer,
Philippine Eagle, tamaraw, pond turtle,
tarsier, crocodile, at marami pang iba sa
loob ng Manila Zoo.
Ipinaliwanag din ng kanilang guro ang
iba'tibang pamamaraan ng pag-aalaga at
pagkalinga sa mga nabanggit na hayop na
ligaw.
lpinaalala rin sa bawat isa na nararapat
lang na mahalin at alagaang mabuti ang mga
endangered animals. Maaari silang
maprotekhanan sa pamamagitan ng
sumusunod:

(1) Matuto nang higit pa tungkol sa


endangered animals sa inyong lugar;
(2) Bisitahin ang isang pambansang
kanlungan para sa mga wildlife, parke o iba
pang mga bukas na espasyo;
(3) Gawin ang iyong bahay na wildlife
friendly;
(4) Magbigay ng tirahan para sa mga
hayop sa pamamagitan ng pagtatanim ng
katutubong halaman sa inyong bakuran;
(5) Iwasan ang paggamit ng "herbecides at
pesticides";
(6) Maging mabagal kapag nagmamaneho;
(7) Mag-recycle at bumili ng
napananatiling mga produkto;
(8) Huwag bumili kailanman ng mga
produktong ginawa mula sa nanganganib
nang maubos na hayop o endangered
animals:
(9) Iulat o i-report ang anumang
panggigipit o pagbaril ng endangered
animals, at
(10) Protektahan ang tirahan ng mga
hayop.

Tandaan natin na mayroon tayong


responsibilidad upang protektahan ang
wildlife, mga ibon, isda, at halaman sa
bingit ng pagkaubos. Mangako tayo na
gagawin natin ang mga bagay na nabanggit
dahil sila ay katulad din nating mga tao na
nilikha o nilalang ng Poong Maykapal.
Sa pagkakataong ito, ang mga bata ay
mahusay na nakinig sa pagbabahagi sa
kaalaman ng tour guide kung paano
makatutulong ang bawat isa upang
protektahan ang mga endangered animals.
Ipinaalala rin niya ang sumusunod: Una,
ipaalala sa kanilang mga magulang na ang
dapat bilhin ay mga environment-friendly
goods tulad ng non-toxic cleaners upang
maiwasan ang pagkalason ng , sapa, ilog, at
karagatan. Ang mga toxic cleaners ay
maaari ding maging dahilan ng pagkamatay
ng mga hayop; ikalawa, iwasan ang pagbili
ng mga produkto na yari sa balat ng hayop;
ikatlo at higit sa lahat ay pasalamatan ang Ang Gawain na ikinatuwa ng magkapatid
iba't ibang samahan na sumusuporta sa na sina jasper at Justin ay dahil mayroon
pagprotekta sa mga endangered animals. silang field trip.
Umuwi nang may ngiti sa mga labi ang
bawat isa sapagkat marami silang natutuhan Natuklasan ng magkapatid na sila jasper at
sa isinagawang field trip sa Manila Zoo. Justin ang iba’t – ibang uri ng ligaw na
hayop.
Mga Tanong:

1. Ano ang gawain na siyang ikinatuwa Kinakalinga ang mga ligaw na hayop sa
ng magkapatid na sina Jasper at Justin? pamamagitan ng mga sumusunod:

(1) Matuto nang higit pa tungkol sa


endangered animals sa inyong lugar;
2. Ano-ano ang natuklasan ng
magkapatid nang nakarating sila sa Manila (2) Bisitahin ang isang pambansang
Zoo? kanlungan para sa mga wildlife, parke o
iba pang mga bukas na espasyo;
3. Sa anong pamamaraan inaalagaan at (3) Gawin ang iyong bahay na wildlife
kinakalinga ang mga hayop na ligaw at friendly;
endangered animals?
(4) Magbigay ng tirahan para sa mga
hayop sa pamamagitan ng pagtatanim ng
katutubong halaman sa inyong bakuran;

(5) Iwasan ang paggamit ng "herbecides at


pesticides";

(6) Maging mabagal kapag nagmamaneho;

(7) Mag-recycle at bumili ng


napananatiling mga produkto;

(8) Huwag bumili kailanman ng mga


produktong ginawa mula sa nanganganib
nang maubos na hayop o endangered
animals:

(9) Iulat o i-report ang anumang


panggigipit o pagbaril ng endangered
animals, at

(10) Protektahan ang tirahan ng mga


hayop.

Nararapat na alagaan at kalingahin ang


mga hayop na ligaw at endangered animals
sa pagkat mayroon tayong resposibilidad
na protektahan sila dahil katulad din natin
sila na likha ng Poong Maykapal.
Tama! Ayos!

4. Sa iyong palagay, tama bang


alagaan at kalingain ang mga hayop na
ligaw at endangered animals? Bakit?

Magaling!.

3.Pagpahalaga: Nagsimulang magsalik ang bawat grupo…

Pahalagahan ang mga hayop na


endangered sa pamamagitan ng pagreport s
DENR para mapangalagaan sila at maibalik
sa kanilang tunay na tirahan.

Papangkatin ko kayo sa apat na pangkat.


Mag saliksik kayo tungkol sa mga hayop
na ligaw at endangered animals na
matatagpuan dito sa ating bansa at itala ang
mga pangalan ng mga ito?

Rubriks para sa pangkatang Gawain.


G-1 G-2 G-3
Batayan

Nakikiisa ba ang
bawat kasapi sa
pagbuo ng
gawain?

Kasiyasiya ba ang
ginwang pag-
uulat?

Mahusay bang Sa pamamagitan ng pagkalinga at pag


nakasunod sa alaga nito.
ipinapagaw ng
guro sa pangkat? Sapakat dahil katulad din natin sila na
likha ng Poong Maykapal.
Makakakuha ang bawat pangkat ng kani-
kanilang puntos. Mula 5 hanggang 10 na
puntos, 5 ang pinakamababa at 10 ang
pinakamataas na score.

4.Paglalahat:
Mga bata paano ba ninyo
pahahalagahan ang mga hayop na ligaw at
endangered animals?
Pangalan ng Pamamaraan ng
Bakit kailangan alagaan at kalinagin Hayop na Ligaw Pangangalaga at
ang mga hayop na ligaw at endagered at Endangered Pagkalinga
animals? Animals
1. Pawikan Ibalik sa dagat.
Ayos! 2. Agila Ipa-alam sa DENR
3. Tarsier Ipa-alam sa DENR
5.Paglalapat:
Gumawa ng isang simpleng
pananaliksik tungkol sa mga hayop na ligaw
at endangered animals na matatagpuan dito
sa ating bansa. Itala ang pangalan ng mga ito
at ang mga pamamaraan ng pangangalaga o
pagkalinga sa kanila.
Pangalan ng Pamamaraan ng
1.A
Hayop na Ligaw Pangangalaga at
at Endangered Pagkalinga
Animals
1. 2.C
2.
3.
3.B

4. A
Pagtataya:
“Suriin ang mga larawan sa bawat
bilang. Isulat ang letra na nabibilang sa 5. A
endangered/na hayop.
1.A. B. C.

2.A. B. C.

3.A. B. C.

4.A. B. C.

5.A. B. C.

Takdang Aralin:

Magsaliksik tungkol sa mga hayop na


ligaw at endangered hayop na matatagpuan
dito sa ating bansa. Magdala ng mga lumang
magasin, pandikit at gunting bukas.
Prepared by:

Nova Mae Alvarez


Student Teacher

Checked by:

Mrs. Marites C. Sillar


Cooperating Teacher

You might also like