DLL-AP5-Q1-Week 4 Day 5

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

DAILY LESSON LOG

Paaralan: SARAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang: LIMA


Guro: EDEN R. MAGBANUA Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Araw ng Pagtuturo: SETYEMBRE 22, 2023 Linggo:: 4 Araw: 5 Marahan: UNA
I. LAYUNIN Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang
pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang
A. Pamantayang Pangnilalaman
Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas

Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang


Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang
B. Pamantayan sa Pagganap
mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng
lahing Pilipino

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Natatalakay ang mga uri ng lipunan sa iba’t ibang bahagi ng Pilipinas AP5PLP-
Isulat ang code ng bawat If-6.1
kasanayan.
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina ng Gabay ng
Guro
K to 12 Gabay Pangkurikulum p. 104 ng 240
2. Mga Pahina ng
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ano sa palagay mo ang kaibahan ng barangay noon sa kasalukuyang barangay?
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

Ano ang napapansin niyo sa larawan?


Anong uri ng pagpapangkat ang nasa larawan?
Bago pa dumating ang mga Espanyol sa Pilipinas may sariling sistemang
panlipunan ,pampulitika, at ekonomiko na ang mga Pilipino-ang barangay. Ang
lipunang Pilipino ay nahati sa iba’t ibang antas. Batayang pagkakahating ito sa
C. Pag-uugnay ng mga yaman , impluwensiya sa lipunan, at mga pribilehiyong tinatamasa ng mga
halimbawa sa bagong aralin sinaunang Pilipino.

May tatlong antas o pagpapangkat ang mga sinaunang tao sa lipunan – ang
maharlika, timawa at alipin.
D. Pagtatalakay ng bagong MAHARLIKA
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Ang pinakamataas na antas ay tinatawag na Maharlika. Dito nabibilang ang
mga datu, raja, sultan, at ang kanilang mga asawang tinatawag na dayang o
lakambini, gayundin ang kanilang mga kapamilya at kaanak. Sila ay
nagtataglay ng mga karapatang hindi tinatamasa ng ibang pangkat gaya ng
di pagbabayad ng buwis, pagmamay-ari ng lupa, at iba pang ari-arian at
pagkakaroon ng alipin. Ang mga maharlika sa Katagalugan ay
kalimitang tinatawag na Gat o Lakan at Sultan naman sa mga Muslim.
TIMAWA

Ang pangalawang pinakamataas na antas ay tinatawag na timawa o


malaya. Ito naman ay kinabibilangan.ng mga mangangalakal, mandirigma,
at iba pang karaniwang mamamayang isinilang na malaya o naging malaya
mula sa pagkakaalipin.Gaya ng mga Datu, may mga pribilehiyo ring
tinatamasa ang mga timawa. Ang hindi pagbabayad ng buwis ngunit
katukatulong ng datu sa pakikidigma at pagpapalakad ng lupain;
pakikisalamuha sa mga maharlika;pagma-may-ari ng sariling lupain, ari-
arian,o magingng alipin; at ang pagpili ng sariling hanapbuhay ang ilan sa
mga pribilehiyo ng mga timawa.

ALIPIN AT ORIPUN

Ang alipin (sa mga Tagalog) at oripun (sa mga Bisaya) ang bumubuo sa
pinakamababang antas ng lipunan noong sinaunang panahon. Maaring
naging alipin ang isang tao bilang kaparusahan sa krimen at kawalan ng
bayad sa nagawang krimen. Naging alipin din ang mga taong nahuling
pumasok sa teritoryo ng datu. Sa mga Tagalog, ang taong tumubos sa
pagka- kautang o krimen ng isang alipin ay maaaring maging panginoon ng
aliping ito.

Tungkulin ng datu na gawing alipin niya ang mga batang naulila at walang
kumupkop na kamag – anak.Dalawa ang uri ng alipin sa mga Tagalog at
tatlo naman ang uri ng oripunsa mga Bisaya.
Pangkatang Gawain
a. Mga Pamantayan sa Pangkatang Gawain:
1. Makinig sa lider ng grupo.
2. Tumulong at makiisa sa gawain.
E. Pagtalakay ng bagong
3. Gawin ito nang tahimik at sumunod sa takdang - oras
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 4. Sumunod sa panuto at pumili ng tagapagsalita ng grupo.

b. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.


Sa loob ng 10 minuto isulat sa inyong papel ang kaibahan ng URI NG
LIPUNAN(Maharlika,timawa at alipin)
F. Paglinang ng kabihasaan Pag uulat ng bawat pangkat
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Dapat ba tayong pumili ng kaibigan ayon sa kanyang antas sa buhay?bakit?
araw-araw na buhay
1.Ilarawan ang tatlong antas ng tao sa lipunan noon.
Banggitinang kani-kanilang kalagayan sa buhay.
2.Kung ikaw ang tatanungin , sang-ayon ka ba sa ganitong
paguuri sa lipunan? Oo o Hindi, bakit?
H. Paglalahat ng aralin
3.Tama lang bang umangat o bumaba ang antas sa lipunan
ngisang tao batay sa kanyang pagpupursigi o pagkakamali?
4.Masasabi mo bang buhay pa sa ating kultura sa
kasalukuyanang ganitong uri ng pag-aantas? Bakit?
1.Anong pangkat ang itinuturing na pinakamataas na antas
noon?
A.aliping namamahay C. maharlika
B. aliping saguiguilid D. timawa
2. Sino ang bumubuo sa pinakamababang antas ng lipunan
noong sinaunang panahon
A.Maharlika C.Timawa
B.Aliping namamahay D.Alipin
3. Anong pangkat ang kinabibilangan ng mga
I. Pagtataya ng aralin mangangalakal at mandirigma?
A. aliping namamahay C. maharlika
B.aliping saguiguilid D. timawa
4.Ano ang Pinakamababang pangkat ng oripun?
A.Ayuey C.Tumataban
B.Tumarampak D.Alipin
5.Ano uri ng alipin na nakatira sa sariling bahay?
A.Aliping namamahay C.Aliping saguiguilid
B.Ayuey D.Tumataban

J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik tungkol sa mga Kababaihan sa Sinaunang Lipunang Pilipino
takdang aralin at remediation
____ Lesson carried. Move on to the next lesson.
V. MGA TALA
____ Lesson not carried.
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya. ____ ng mga mag-aaral ay nakakuha ng 80% sa ___ na kumuha ng test.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


____ na mag-aaral ay nangangailangan ng dagdag na gawain para
pang Gawain para sa remediation. remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
_____Oo ______hindi
Bilang ng mag-aaral nakaunawa sa aralin. _____ na mag-aaral ang nakaunawa sa leksiyon.
D. Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa
remediation. ____ na mag-aaral na magpatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin:


nakatulong ng lubos? __Kolaborasyon
Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL
__Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture
__Event Map
__Decision Chart
__Data Retrieval Chart
__I -Search
Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
nasolusyonan sa tulong ng aking punong-guro at __Mapanupil/mapang-aping mga bata
superbisor? __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan

__Pagpapanood ng video presentation


__Paggamit ng Big Book
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho __Community Language Learning
na nais kong ibahagi sa kapwa ko guro? __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri ni:

EDEN R. MAGBANUA ELMER N. ESTABILLO


Guro Gurong-Tagapangasiwa

Sinubaybayan ni:

ERNESTO B. MATEO
PSDS

You might also like