Kalar Ruwan Ƙasa
Kalar Ruwan Ƙasa | |
---|---|
launi | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | launi |
Suna saboda | copper (en) |
SRGB color hex triplet (en) | B87333 |
Copper launin ja ne mai launin ruwan kasa mai kama da tagulla.
Farkon amfani da jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin yaran Ingilishi shine a cikin shekarar 1594.[1]
Bambance-bambancen jan ƙarfe
[gyara sashe | gyara masomin]Kodan jan ƙarfe
[gyara sashe | gyara masomin]A hannun dama ana nuna koɗaɗɗin sautin jan ƙarfe wanda ake kira jan ƙarfe a cikin crayola crayons. Crayola ya tsara wannan launi a cikin 1903.
Jan jan karfe
[gyara sashe | gyara masomin]A dama ana nuna launin jan ƙarfe.
Farkon yin amfani da jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin Ingilishi ya kasance a cikin 1590.[2]
dinari na jan karfe
[gyara sashe | gyara masomin]A dama ana nuni da dinari na jan karfe.
dinari na Copper yana ɗaya daga cikin launuka a cikin saitin ƙarfe na musamman na Crayola crayons mai suna Silver Swirls, launukan waɗanda Crayola ya tsara su a cikin 1990.
Copper fure
[gyara sashe | gyara masomin]A dama ana nuna launin furen jan karfe.
Na farko da aka rubuta amfani da furen jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin Ingilishi shine a cikin 1928.[3]
Copper a yanayi
[gyara sashe | gyara masomin]- Tsire-tsire
- Restrepia mai launin jan ƙarfe ɗan asalin ƙasar Kolombiya ne.
- Macizai
- Copperhead macizai (irin su Trigonocephalus contortrix) ana kiran su don launin da aka samo a tsakanin idanunsu.
Copper a al'ada
[gyara sashe | gyara masomin]Ilimin al'adu
[gyara sashe | gyara masomin]- Wasu ƴan asalin ƙasar Amurka ana kwatanta su da launin tagulla ko launin tagulla.[4]
Heraldry
[gyara sashe | gyara masomin]- Copper (heraldry) - An yi amfani da jan ƙarfe a cikin heraldry azaman tincture na ƙarfe tun ƙarshen karni na 20, ya zuwa yanzu galibi a Kanada.
Wasanni
[gyara sashe | gyara masomin]- Ana yi wa ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta ƙasar Zambia lakabi da Chipolopolo, wanda ke fassara zuwa "Copper Harsasai" kuma yawanci yana nuna launi a cikin kayan sa.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin launuka
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193; Color Sample of Copper: Page 31 Plate 4 Color Sample I11
- ↑ Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193
- ↑ Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193; Color Sample of Copper Rose: Page 33 Plate 5 Color Sample J5
- ↑ See: Rand McNally’s World Atlas International Edition Chicago:1944 Rand McNally Map: "Races of Mankind" Pages 278–279—In the explanatory section below the map, the American Indian Race is described as being "copper-colored"