Araling Panlipunan I
Araling Panlipunan I
Araling Panlipunan I
Ika-apat na Markahan
Ikalawang Linggo
(Unang Araw)
I. LAYUNIN
nakagagawa ng mapa mula sa klasrum patungo sa kantina.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ayon sa mapa ninyong ginawa, anong bagay ang malapit sa pintuan?
Saan malapit ang pisara?
Saan naroroon ang cabinet?
2. Pagganyak:
Saang bahagi ka ng paaralan bumibili ng iyong pagkain sa oras ng rises?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong: Paano nakakatulong ang mapa sa paghanap sa isang lugar o bagay?
2. Paglalahad:
Ipakita ang modelo ng mapa mula sa klasrum
patungo sa kantina.
3. Pagtalakay:
Anu-ano ang mga bagay/istraktura na malapit sa kantina?
4. Paglalahat:
Tandaan: Magagamit mo ang mapa sa paghahanap ng kinalalagyan ng isang
bagay o lugar tulad ng kantina ng paaralan.
Makikita mo rin dito ang anyo ng bagay o lugar at kung alin ang mga bagay na
magkakalapit o magkakalayo.
5. Paglalapat:
Gamitin ang nagawang mapa at sagutin ang mga sumusunod na tanong:
- Anu-ano ang mga silid-aralan na madadaanan patungo sa kantina.
Ano ang nasa gawing kaliwa/kanan ng kantina?
Ano ang nasa harap/likod?
IV. Pagtataya:
Paggawa ng mga bata ng mapa mula sa klasrum patungo sa kantina ng paaralan.
Lagyan ng laybel ang mga bahagi tulad ng mga silid-aralan.
V. Kasunduan:
Ayon sa mapa mong iginuhit, saang matatagpuan ang mga sumusunod na mga
bagay sa loob ng kantina.
1. kalan
2. lababo
3. mga paninda
ARALING PANLIPUNAN II
ARALING PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
Natutukoy ang kapaligirang pisikal ng kinabibilangang komunidad.
III. PAMAMARAAN
A. 1. PAGSASANAY
Ipaawit ang “Tayo’y Mag-ingat sa Pamamangka” sa himig ng
Row,Row,Row Your Boat.
2. BALIK-ARAL
Anong pagbabago ng iyong komunidad na iyong kinabibilangan
NOON at NGAYON?
B. 1. PAGLALAHAD
Magpaskil ng larawan ng kapaligiran sa iba’t-ibang komunidad.
Alin sa mga larawan ang makikita sa inyong komunidad? Ilarawan
ang mapipili rito ayon sa makikita sa komunidad na
kinabibilangan.
2. PAGTALAKAY
Anu-ano ang makikitang maganda o di maganda sa iyong
kinabibilangang komunidad?
Paano mo nasabing ito ay maganda o di-maganda?
Ano ang iyong saloobin o masasabi tungkol sa kalagayan ng iyong
kinabibilangang komunidad? Ibahagi ang kasagutan sa klase.
Pumili ng mga mag-aaral na sasagot sa mga tanong.
3. PAGLALAHAT
Ano ang kalagayan ng iyong kinabibilangang komunidad?
4. PAGLALAPAT
Sumulat ng maikling talata na binubuo ng tatlo hanggang apat na
pangungusap na nagsasaad ng paglalarawan tungkol sa katangiang
pisikal ng kinabibilangang komunidad.
IV. PAGTATAYA
Tukuyin at itala ang kapaligirang pisikal ng kinabibilangang komunidad.
1) ________________________
2) ________________________
3) ________________________
4) ________________________
5) ________________________
V. KASUNDUAN
Magsaliksik tungkol sa pinagmulan ng sariling komunidad.
ARALING PANLIPUNAN III
I. Layunin:
II. Paksa:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay
Pagbibigay ng isang pagsasanay upang pagbalik-aralan ang pulo.
Tumayo at pumalakpak ng dalawa kung ang salitang mababasa sa plaskard
ay Tsang pulo.
Umupo naman at pumalakpak ng isa kung hindi pulo. (Gamitin ang mapa sa
pgsasagawa nito.)
a. Bulacan d. Basilan
b. Catanduanes e. Negros
c. Batangas
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak
Ganyakin ang kiase sa pamamagitan ng Tsang tugma. Ipakitang mull ang
mapa habang ipinakikita ang tatlong malalaking pulo.
2. Paglalahad
Ipakita ang mapa ng Luzon sa klase. Ipaturo sa mga mag-aaral sa mapa
ang raga pulo na nakapaligid sa Luzon. Gayundin ang gawin sa pulo ng
Visayas at Mindanao
Itanong: Anu-ano ang mga pulo na nasa paligid ng
1. Luzon? 2. Visayas? 3. Mindanao?
3. Talakayan:
Pagtatalakayan sa ginawang kilos ng mga bata. Naisasagawa ba ito ng
may pag-iingat at nakikiisa ba ang mga magaaral sa pagsasagawa nito?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Pagbubuo
Tatlo ang malalaking pangkat ng mga pulo sa Pilipinas. Ito ay ang Luzon,
Visayas at Mindanao.
2. Paglalapat
Kung ikaw ay pamimiliin sa tatlong pulong ito, saan mo ibig manirahan?
Bakit?
IV. Pagtataya:
Tatawag ng ilang bata upang ituro sa mapa ang tatlong malalaking pulo sa
Pilipinas.
V. Takdang-Aralin:
Iguhit sa notbuk ang tatlong malalaking pulo sa bansa. Kulayan ng dilaw ang
Luzon, pula ang Visayas at asul naman ang Mindanao.
Remarks:
ARALING PANLIPUNAN IV
Date: _____________
I. Layunin:
Nakikilala ang ekwador, prime meridian at International Date Line
bilang mga guhit na nasa isip (imaginary lines) na humahati sa mundo
sa mga hatingglobo
II. Paksang-aralin:
Mga Imahinaryong Guhit na Humahati sa Mundo
Sanggunian: BEC-PELC 1. A 2
Batayang Aklat sa HEKASI 4
Kagamitan: globe, flashcards, manila paper, krayola
Pagpapahalaga: Naipagmamalaki ang katangi-tanging kinalalagyan ng
Pilipinas.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balitaan
Pagpapalitan ng balitang narinig sa radyo o napanood sa
telebisyon.
2. Pagsasanay
Ilagay sa wastong hanay ang mga salita.
karagatan sapa golpo
kontinente lawa kipot
tangway lambak pulo
2. Balik-aral
Itanong: Anu-ano ang mga bahagi ng mundo? Ano ang bumubuo
ng bahaging lupa? bahaging tubig? (Ipaturo sa globo.) Ano
ang pinakamalaking kontinente? pinakamaliit? (Ipaturo sa
globo.) Ilan ang karagatan sa mundo? Ano ang
pinakamalawak na karagatan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paghahanda
a. Ipasuri ang globo.
Itanong: Bukod sa kalupaan at karagatan, ano pa ang
napapansin ninyo sa globo?
Sabihin na sa pamamagitan ng mga guhit na ito ay
maipakikita ang lokasyon o kinalalagyan ng isang lugar sa
mundo. Linawin na ang mga guhit ay likhang-isip lamang.
2. Pagbubuo ng Suliranin
Anu-ano ang mga guhit na humahati sa mundo?
3. Pananaliksik
4. Pagtalakay sa Paksa
Gawain I
a. Gumuhit ng bilog sa pisara na may pahalang na guhit sa
pinakagitnang bahagi nito. Sabihin na ito ang ekwador.
b. Ipahanap ang ekwador sa globo. Ipalarawan ito.
c. Itanong: Saan matatagpuan ang ekwador? Asa anong digri ang
kinalalagyan nito? Sa ilang bahagi hinati ng ekwador ang
mundo? Ano ang tawag sa bawat bahagi? Ano ang tawag sa
pinakamalayong pook sa dakong hilaga? dakong timog?
Gawain II
a. Gumuhit sa pisara ng malaking bilog na may patayong guhit sa
pinakagitnang bahagi nito. Sabihin na ito ay prime meridian.
b. Ipahanap sa globo ang prime meridian. Ipatalunton ito sa
daliri. Ilarawan.
Itanong: Saan matatagpuan ang prime meridian? Saan ito
dumaraan? Nasa anong digri ang kinalalagyan nito? Sa
ilang bahagi nahahati ng prime meridian ang mundo?
Saang banda matatagpuan ang silangang hatingglobo?
kanlurang hatingglobo? Saan matatagpuan ang
Pilipinas?
Gawain III
a. Sabihing ito ang International Date Line.
b. Itanong: Saan matatagpuan ang International Date Line? Nasa
anong digri ang kinalalagyan nito? Sa ilang bahagi hinahati ng
International Date Line ang mundo?
5. Pag-uulat/Pagtalakay sa Paksa
Itanong: Anu-ano ang mga imahinasyong guhit na humahati sa
mundo?
6. Paglalagom
Mga Guhit sa Lokasyon Kahalagahan
Globo pinakagitna Hinahati ang
o sentro mundo
Pahalang
Ekwado pahalang sa hilagang
o
r hatingglobo at
Parallel
nasa 0°. timog
hatingglobo
pinakagitna Hinahati ang
sentro mundo
Patayo
Prime patayo sa silangang
o
Meridian hatingglobo at
Meridian
nasa 0° kanlurang
hatingglobo.
Katapat ng
Internati
pnme
onal
meridian
Date Line
180°
Bakit mahalaga ang mga ito sa pag-aaral ng mundo?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Gabayan ang mga bata sa pagbubuo ng paglalahat o
batayang kaalaman tungkol sa paksang tinalakay.
2. Paglalapat
Laro: Sampung manlalaro
Gumuhit ng malaking bilog sa silid-aralan. Pag-ihip ng pito,
tatakbo sa tamang lugar ayon sa senyas ng guro.
IV. Pagtataya:
Bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Guhit na pahalang sa gitna ng globo na humahati sa mundo sa hilaga
at timog hatingglobo.
a. ekwador c. International Date Line
b. parallel d. prime meridian.
2. Ito’y guhit na patayo sa gitna ng globo.
a. ekwador c. prime meridian.
b. parallel d. International Date Line
V. Kasunduan:
Pangalanan ang nasa larawan.
1. ________
2. ________
3. ________
4. ________
5. ________
ARALING PANLIPUNAN V
I. Layunin:
II. Paksang-aralin:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Magpakita ng larawan ng:
a. mag-anak na mayaman
b. mag-anak na katamtaman ang buhay
c. mag-anak na kapos sa pangangailangan
Ilarawan ang bawat isa paghambingin din ang mga ito.
2. Pagbibigay hinuha:
Paano kaya pinangkat ang mga unang Pilipino? Sinu-sino ang bumubuo
sa bawat pangkat?
C. Pangwakas na Gawain:
IV. Pagtataya:
V. Kasunduan:
I. Layunin:
II. Paksang-aralin
A. Panimulang Gawain:
1. Balitaan:
2. Balik-aral:
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak:
Kilala ba ninyo ang mga naging pangulo ng ating bansa na sina Pang.
Diosdado Macapagal, Pang. Ferdinand Marcos at ang mga naging Pangulo
sa Panahon ng Bagong Republika?
2. Paglalahad:
Pag-uulat sa bawat pangkat.
Pagsagot sa mga tanong batay sa mga paksang iniulat
3. Pagtalakay:
Anu-ano ang mga patakaran at mga programang pangkabuhayan ang
inilunsad sa ilalim ni Pang. Diosdado Macapagal? Ano ang patakarang “Lupa
Para sa Walang Lupa”? ang “Limang Taong Programa sa Kaunlarang
Panlipunan at Pangkabuhayan”?Napabuti ba ang kabuhayan ng mga
Pilipino?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
2. Paglalapat:
3. Pagpapahalaga:
Dapat ba nating itaguyod at suportahan ang mga patakaran at mga
programang pangkabuhayan ito sa ilalim nina Pang. Diosdado Macapagal,
Pang. Ferdinand Marcos at mga patakaran sa Panahon ng Bagong
Republika? Bakit?
IV. Pagtataya:
a. “Pilipino Lang”
b. “Gawang Pilipino”
c. “Pilipino Muna”
V. Takdang Aralin: