Filipino 5 Q2 WK5

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 School: Grade Level: V

DETAILED LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and
Time: Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. Layunin
A. Pamantayang
Nilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasa at damdamin
(Content
Standard)
B. Pamantayan
sa Pagganap Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang paksa
(Performance
Standard)
- Nagagamit ang magagalang na pananalita sa pagsasabi ng hinaing o reklamo, sa pagsasabi ng ideya sa isang isyu, at sa pagtanggi F5PS-Ig-12.18 ; F5PS-IIf-12.12 ;
F5PS-IIj-12.10

C. Pamantayan Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay Sa araling ito, ang mga mag- aaral 1.
sa Pagkatuto inaasahang: ay inaasahang:
(Learning 1. Nagagamit ang magagalang na 1. Nagagamit ang magagalang na
Competencies) pananalita sa pagsasabi ng hinaing pananalita sa pagsasabi ng
o reklamo at sa pagsasabi ng ideya hinaing o reklamo at sa
sa isang isyu, at sa pagtanggi pagsasabi ng ideya sa isang isyu,
2. Naitatala ang mga impormasyon at sa pagtanggi
mula sa binasang teksto (F5EP-IIa- 2. Natutukoy ang mga magagalang
f-10) na pananalita na ginamit sa
3. Napahahalagahan ang pagiging pangungusap
magalang sa pagsabi ng ideya o 3. Napahahalagahan ang pagiging
opinyon magalang sa pagsabi ng ideya o
opinyon

Nakapagbabahagi ng isang Nakapagbabahagi ng isang


pangyayaring nasaksihan o pangyayaring nasaksihan o
naobserbahan naobserbahan
II. NILALAMAN Approach: Explicit Teaching Approach: Explicit Teaching
Paksang Aralin Strategy: Direct Instruction Strategy: Direct Instruction
(Subject Matter) Activity: TGA Activity: TGA
Tell (Give Guidance) Tell (Give Guidance)
Guide (Facilitate and Process) Guide (Facilitate and Process)
Act (Apply the Concept) Act (Apply the Concept)
III. LEARNING MELC FILIPINO G5 Q2, MELC FILIPINO G5 Q2, MELC FILIPINO G5 Q2,
RESOURCES
SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang
Pang-mag-aaral
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan Mula
sa Portal ng
Learning
Resource
Iba pang Downloaded Youtube Deped TV Downloaded Youtube Deped TV Downloaded Youtube Deped TV Kopya ng
Kagamitang videos, larawan videos, larawan videos, larawan summative test
Panturo
III.
PAMAMARAAN
a. Balik-Aral sa PANIMULA PANIMULA
nakaraang aralin A. Pagbabaybay A. Pagbabaybay
at/o pagsisimula 1. Barangay Ibigay ang kahulugan ng mga
ng bagong aralin 2. programa sumusunod na salita.
3. meryenda
(Reviewing 4. miyembro
previous 1. Barangay
5. proyekto 2. programa
lesson/s or B. Balik-aral 3. meryenda
presenting the Ano ang inyong natutuhan sa ating 4. miyembro
new lesson) aralin noong nakaraang linggo? 5. proyekto

b. Paghahabi sa PAGGANYAK PAGGANYAK


layunin ng aralin Bigyang pansin ang nasa larawan: Bigyang pansin ang nasa larawan:
(Establishing a
purpose for the
lesson)

- Ano ang masasabi ninyo sa


larawan?
- Anong katangian ang ipinapakita ng
bata?
- Bukod sa pagmamano, paano mo - Ano ang mensahe ng larawan?
pa maipakikita ang iyong pagiging - Sa mga nakatatanda at
magalang magulang lang ba tayo dapat
maging magalang?
- Paano ka magsabi ng iyong
hinaing sa iyong kapwa?

PAGPAPAUNLAD PAGPAPAUNLAD

Ang magagalang na pananalita Basahin ang talata at magtala ng


ay ginagamit sa iba’t ibang paraan. kahit limang reaksiyon o opinyon
Sa kabuuan, ang paggamit ng mga tungkol dito.
ito ay nagpapakita ng respeto at
paggalang sa kausap. Droga, tawag sa gamot na
pananggalang ng katawan laban sa
sakit. Kung tama ang paggamit nito,
Narito ang ilang mga ito ay makagagaling sa sakit at
magagalang na pananalita at kung makabubuti sa katawan.
kailan ito ginagamit: Gayunpaman, may tinatawag na
(pangsagot sa mga bawal o illegal na mga gamut.
po, ho, opo
tanong o tawag) Ito ay ipinagbabawal dahil ito ay
Makikiraan mapanganib sa kalusugan at
(pakikiraan)
(po) kaisipan ng mga tao kung ito ay
Salamat (po) (pagpapasalamat) aabusuhin at gagamitin nang hindi
Maaari (po) (paghingi ng tama.
c. Pag-uugnay ba? pahintulot) Maaaring masira ang
ng mga Walang ano (pagsasagot sa kinabukasan ng sinumang
halimbawa sa man. pasasalamat) malululong sa bawal na gamot at
bagong aralin Magandang iba pang masamang bisyo. Kaya
(Presenting umaga/hapo naman nararapat na habang bata
(pagbati) pa lamang ay matutuhan ng
examples/ n/gabi/araw
instances of the (po) alagaan ang sariling kalusugan at
new lesson) Pasensiya (paghingi ng sikaping gawin ang Mabuti sa
na (po) paumanhin) katawan.
(paghingi ng Tandaan na iisa lamang ang
Paki… buhay. Kung gayon, mahalaga na
pabor o tulong)
piliin ang tama at Mabuti para sa
- Nagagamit niyo ba ang mga
pag-unlad ng sarili. Kahit may mga
pananalitang ito sa inyong pakikipag-
problema sa buhay, maging
usap sa iba?
matatag, manalangin, at
magtiwalang may katapusan ang
- Ano kaya sa tingin ninyo bakit lahat ng suliranin.
kailangang maging magalang sa
pakikipag-usap sa iba, lalong-lalo na (magtawag ng mga bata para sa
kung ito ay nakatatanda sa atin? kanilang pagbabahagi ng mga
naitalang reaksiyon o opinyon
(Sa araw na ito, gagamit tayo ng mga tungkol dito)
magagalang na salita sa pagsasabi
ng ating ideya. Mapapag-aralan din
natin ang pagtatala ng mga
impormasyon sa binasang teksto).

d. Pagtalakay ng PAGTATALAKAY PAGTATALAKAY -


(Habang binabasa ang teksto, - Batay sa mga binigay ninyong
bagong
magtala ng mga mahahalagang opinyon o reaksyon, ano-anong
konsepto at
impormasyon na makukuha dito.) mga magagalang na pananalita
ang inyong ginamit?
Ang Magalang na si Dindo - Bakit mahalagang gumamit ng
mga magagalang na pananalita
Araw ng Sabado, walang pasok sa pagbibigay ng reaksiyon o
si Dindo. Nagkayayaan silang hinaing sa iba?
magkakaibigan na magkikita-kita sa
isang parke malapit sa kanilang
barangay ng umagang ‘yon para TANDAAN:
gawin ang kanilang maikling Mahalagang maging magalang sa
programa para sa Buwan ng mga pakikipag-usap sa iba’t ibang
Guro. Kasapi kasi si Dindo sa sitwasyon dahil nagpapakita ito ng
Students Body Organization ng mabuting pag-uugali.
kanilang eskwelahan. Sa pamamagitan ng pagiging
magalang, napananatili ang maayos
“Anak, bago ka umalis bumili ka na pag-uusap, naitataguyod ang
muna ng rekado para sa lulutuin kong
magandang Samahan at naiiiwasan
adobo, ang sabi ng kanyang ina.
“Opo, nanay. Ano po ba ang mga ang pagkakaroon ng hindi
bibilhin ko?” sagot ni Dindo sa pagkakaunawaan.
kanyang ina. “Bumili ka ng paminta,
mantika, suka, at toyo” tugon ni
paglalahad ng Nanay Lorna kay Dindo.
bagong
kasanayan #1 Bumili si Dindo sa tindahan ni
(Discussing new Mang Canor. “Heto na po”, aka ni
concept) Dindo. “Salamat, anak. Mag-ingat ka
sa iyong pupuntahan”, paalala ng
kanyang ina. “Opo, nanay. Mag-ingat
din po kayo, sagot naman ni Dindo”.

Nahuli si Dindo sa oras ng


kanilang pagkikita. “Paumanhin po,
ako ay nahuli sa oras na pinag-
usapan”. “Okey lang yun Dindo,
kararating din ang ilan sa amin”, sabi
naman ng kanilang lider.

“Simulan na nating gawin ang


ating proyekto para mabilis tayong
matapos, may ideya na ba kayo kung
ano ang gagawin natin para sa
programa? “Nais ko sanang
magkaroon na lamang tayo ng
kaunting meryenda na ibibigay natin
sa mga guro,” tugon ng
pinakamatandang kasapi ng kanilang
samahan. Nagtaas ng kamay si
Dindo. “Para po sa akin, pwede po
nating dagdagan ang inyo pong
mungkahi nang pagbigay ng isang
mensaheng kanta at bulaklak sa
kanila pagkatapos ng morning
assembly natin sa ground. Pumayag
naman ang lahat ng miyembro ng
kanilang samahan sa magalang na
ideya ni Dindo.
PAKIKIPAGPALIHAN
Sagutan ang mga inihandang
katanungan:
Mga inihandang katanungan:
1. Sino ang pangunahing tauhan sa
e. Pagtalakay ng kwento?
bagong 2. Anong pag-uugali mayroon ang
konsepto at batang ito?
paglalahad ng 3. Paano niya naipakita ang kanyang
bagong paggalang sa kapwa?
4. Bakit napakahalaga ang paggamit
kasanayan #2 ng mga magagalang na salita sa
(Continuation of pakikipag-usap sa iba lalo na kung
the discussion nagibigay ng isang ideya?
of new concept) - Basahin ang mga naitalang
impormasyon mula sa binasa ninyong
teksto.
(Ipabasa sa mga piling mag-aaral ang
mga naitala nilang impormasyon
batay sa binasang teksto)

f. Paglinang sa Pangkatang Gawain


Kabihasaan
(Tungo sa Magbibigay ako ng kanya-kanyang
Formative sitwasyon sa bawat grupo. Sa
Assessment) paggawa nito, tatandaan ang
(Developing paggamit ng mga magagalang na
Mastery) salita sa pagbibigay ng inyong ideya.

Pangkat 1- Karanasan mo, isadula


mo
Kasama mo ang magkapatid na
Jane at Bea sa panood ng
patimpalak sa plaza. Sa kanilang
pag – kritiko, sinabi ni Jane na
mas magaling ang unang
kalahok. Ngunit hindi pumayag si
Bea, ayon sa kanya ay mas
magaling ang ikalawang kalahok.
Dahil dito ay nagtalo ang
magkapatid. Anong magagalang
na pananalita ang iyong
gagamitin para hindi na magtalo
pa ang dalawa?
Pangkat 2- Ikanta mo
Ang mag – asawang Lita at Lito ay
namimili ng mga kandidato na nais
nilang iboto sa darating na halalan
at dito napagtanto nila na
magkaiba pala sila ng mga
napipisil na kandidato. Anong
magalang na pananalita ang
maaari mong ibigay sa mga mag-
asawa para hindi na ipagbili ang
kanilang boto?

Pangkat 3- Natutunan ko, ibahagi


ko
Sinabi ni Jose na sila lamang ang
mapupunta sa langit kapag
namatay, hindi pumayag si Pedro
at sinabing sinungaling siya.
Paano mo patitigilin ang dalawa
sa kanilang pag-aaway.

Pangkat 4- I-rap mo

Nakakita ang magkaibigang


Grace at Marian ng pitaka sa may
kantina. Binalak ni Grace na itago
na lamang ang pitaka dahil siya
naman ang unang nakakita nito
ngunit hindi pumayag si Marian.
Ano ang maaaring gawin ni
Marian para makumbinse siya na
ibigay ito sa lost and found
section?

Gawing gabay ang Rubriks na


ibinigay sa gagawaing pangkatang
Gawain.
g. Paglalapat ng ASIMILASYON - -
aralin sa pang- PAGLALAPAT
araw-araw na Ano ang kahalagahan ng pagiging
buhay (Finding
practical magalang sa pagbibigay ng ideya
application of o opinyon sa iba?
concepts and
skills in daily
living)
PAGLALAHAT
h. Paglalahat ng
- Paano mo maipakikita ang iyong
Aralin (Making
paggalang sa iyong kapwa?
generalizations
- Bakit mahalaga na magtala ng
and abstractions
mga impormasyon kapag may
about the
binabasa o pinakikinggang
lesson)
teksto?

PAGTATAYA
Gamit ang graphic organizer,
isulat ang mga mahahalagayang
bagay bakit kailangang maging
magalang sa pagbibigay ng ideya
sa iba?

i. Pagtataya ng
Aralin
(Evaluating
learning)

j. Karagdagang Sa ibang ½ na papel, isulat kung


gawain para sa paano ninyo maipakikita ang
takdang-aralin at pagiging magalang sa salita at sa
remediation gawa?
(Additional
Activities for
application or
remediation)
V. Remarks
VI. Pagninilay
a.     Bilang ng
mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b.     Bilang ng
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain
para sa remediation.
c.     Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin.
d.     Bilang ng
mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e.     Alin sa mga
istratehyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f.       Anong
suliranin ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ang aking
punungguro at
superbisor?
g.     Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?

Pamantayan sa pagmamarka ng Pangkatang Gawain


Napakahusay 5 Mahusay 4 Di-gaanong mahusay
3
Partisipasyon Ang lahat ay nakilahok sa gawain May ilang miyembro na hindi nakilahok sa gawain Marami ang hindi lumahok sa Gawain
Kaugnayan Malinaw na naipahayag ang kaugnayan ng gawain sa Di-gaanong malnaw ang kaugnayan ng gawian sa Walang kaugnayan ang gawain sa paksa.
paksa paksa
Oras Nakatapos bago ang takdang aralin Nakatapos sa takdang oras di-nakatapos sa takdang oras

You might also like