F10PB If G F10WG If G

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Baitang: IKA-APAT

K to 12 Asignatura: FILIPINO
DETAILED LESSON PLAN
Markahan: QUARTER 2/WEEK 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayan A. Nabibigyang-kahulugan ang salitang pang-abay na panlunan
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa B. Nagagamit ang pang-abay na panlunan upang makabuo ng pangungusap;
Pagganap Natutukoy ang pang-abay na panlunan sa loob ng pangungusap; Nauuri ang pang-
abay na panlunan ; at Nakasusulat ng sariling karanasan gamit ang pang-abay na
panlunan
C. Mga Kasanayan Nagagamit nang wasto ang pang-abay na panlunan ayon sa panahunan
sa Pagkatuto sa pagsasalaysay ng isang sitwasyon.

LC Code F10PB-If-g- F10WG-If-g

Values Integrasyon EPP, ARTS

II. NILALAMAN Pang-Abay na Panlunan


III. KAGAMITANG
Larawan
PANTURO
A. Sanggunian K to 12 CG Grade 4
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Mga larawan. Visual aids, papel
Mag-aaral
3. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Larawan, workseet
Learning Resource
(LR) portal
B. Iba pang
VISUAL AIDS
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang 1. Panalangin
Gawain Maari bang tumayo ang lahat para sa (Ang mga mag-aaral ay tatayo
ating panalangin? at mananalangin.)

Leah, pangunahan mo ang ating


panalangin. Lahat: Amen!

2. Pagbati
- Magandang araw mga bata.
Kumusta kayo? Okay lang po.

3. Pag check ng mga dumalo sa


klase
- bago tayo mag simula, akin munang
i-tsek ang inyong mga attendance, pag
tinawag ko ang inyong panggalan
sabihin ang present.
Danica Present ma’am
Leah Present ma’am
Zaira Present ma’am
Mary may Present ma’am
Neneveh Present ma’am
Verygood, dahil lahat kayo ay
nakadalo sa ating klase ngayon at
walang lumiban
Balik-Aral sa 4. Pagbabalik-Aral
nakaraang aralin at/o Sino dito sa inyo ang nakaka alala ng (Tataas ng kamay)
pagsisimula ng aralin ating aralin kahapon ?
Okay leah, ano ang ating napag Leah: ang ating aralin po
aralan kahapon ? kahapon ay tungkol sa Pandiwa
Tama! po ma’am.
Ano naman ang ibig sabihin ng
pandiwa, neneveh? Neneveh: ang pandiwa po
mahusay! ma’am ay tungkols sa nag
sasaad ng salitang kilos.
Handa na ba kayo mga bata sa ating
talakayan ngayong umaga ?

Pangkatang gawain

Ano ang gagawin kapag tayo ay may


pangkatang gawain?
Tama!

Panuto: Hahatiin ko kayo sa dalawang


grupo. Isa sa kanan at isa kaliwa
Mga bata gumawa kayo ng bilog sa
B. Paghahabi sa inyong mga ka grupo.
layunin ng Aralin
(motivation) Ang ating gagawin ay bubuo tayo ng
puzzle

Mayroon akong ibibigay sainyo na


mga maliliit na papel at ito ay
mayroon mga kaakibat na larawan,
ang inyong gagawin ay inyo itong
bubuuin at papaliawanag niyo kung
anong ilugar ito at kung ano ang
maaari gawin sa lugar na ito

Ano ang larawan na iyan?


Ngayong umaga ay tatalakayin natin
ang isa sa mga bahagi ng pananalita at
C. Paglalahad/Pag- ang isang uri nito.
uugnay ng mga Ito ay ang pang-abay na Panlunan
halimbawa sa bagong
Mayroon akong babasahin sa inyong
aralin (presentation)
maikling tula, ilista niypo ang bawat
lugar na mababanggit sa tula.

D. Pagtalakay sa Bago tayo mag basa ng tula tuturuan


bagong konsepto at ko muna kayo ng finger play
Panuto: Ang sombrero ni lolo ilagay
sa ulo, ang salamin ni lola ilagay sa
mata, ang kamay ng mga bata ilagay
sa hita, upang making na maikling
kwento

Mayroon akong hinandang maikling


tula aking babasahing ang maikling
tula, pagkatapos kong basahin ang
tula ay mayroon akong mga tanong
kaya naman ay makinig kayong
mabuti

Mga bata handa na ba kayong making


sa aking kwento. Ang pamagat ng
kwento ay,

Buhay Eskwela
paglalahad ng Pag-alis ng bahay tungo sa eskuwela
bagong kasanayan #1 Ay sinisigurong kumpleto ang dala
(modeling) May baon ba ako, lapis at pantasa
Papel at libro ba ay nasa bag ko na.
Ang aking takdang, una kong sinilip
Tinapos ko muna bago ako umidlip
Naghanda na ako at mulat ang isip
Na muling harapin mga pagsusulit.
Sumusunod ako sa mga tuntunin
At bilin ng guro na dapat kong gawin
Pumipila ako sa pagbili sa cateen
At sa paglalakad sa kanan susuling
Sa oras ng laro saya ay ibayo
Nagkakaisa kami upang pangkat ay
manalo
Ngunit kung matalo ma'y masaya na
rin ako
Sa larong susunod mas pag-iigihin ko.
Sa paaralan ko, ako ay masaya
ito ang tahanan kong pangalawa
Mga kaibigan ay laging kasama
Sa mga gawain ay laging masigla

Yun lamang ang ating maikling tula

E. Pagtalakay sa Ang aking tanong ay,


bagong konsepto at -Tungkol saan ang tula? Sa buhay eskwela ma’am
paglalahad ng - Saang lugar unag tumngo ang bata
bagong kasanayan #2 pag alis ng bahay? Skwela ma’am
(guided practice) - Ano-anong mga lugar ang
pinuntahan ng mga mag-aaral sa Canteen, paaralan. Silid aralan,
paaralan ? palaruan

F. Paglinang sa Panuto: hanapin ang ginamit na pang- Panuto: hanapin ang ginamit na
kabihasnan (leads to abay na panlunan sa pangungusap at pang-abay na panlunan sa
formative salunnguhitan. pangungusap at salungguhitan
assessment) Halimbawa: 1. Gaganapin ang aking
kaarawan sa aming bahay.
1. 1. Gaganapin ang aking kaarawan sa
10. 2. Pupunta kami sa
aming bahay.
Resort bukas ng umaga.
2. 2. Pupunta kami sa Resort  bukas ng
11. 3. Tuwing Disyembre ay
umaga.
umuuwi kami sa Bicol.
3. 3. Tuwing Disyembre ay umuuwi
12. 4. Gumawa kami ng parol kina
kami sa Bicol.
skwelahan
4. 4. Gumawa kami ng parol sa
13. 5. Magtatanim ako ng
swkelahan
halaman sa aming bakuran.
5. 5. Magtatanim ako ng halaman sa
14. 6. Kukunin ko ang panindang
aming bakuran.
gulay sa palengke.
6. 6. Kukunin ko ang panindang gulay sa
15. 7. Sa plaza magsisimula ang
palengke.
parada mamayang hapon.
7. 7. Sa plaza magsisimula ang parada
16. 8. Natulog ang baka sa aming
mamayang hapon.
bukiran
8. 8. Natulog ang baka sa aming bukiran
17. 9. Naglalaro sina Gab at
9. 9. naglalaro sina Gab at Miguel sa
Miguel sa tom’s world
tom’s world
10.Si Shiela ay nagsimba sa
10.Si Shiela ay nagsimba sa
Quiapo noong isang Linggo
Quiapo noong isang Linggo
Ayon sa mga ginawa nating mga  Ito ay nagsasaad ng lugar
aktibidades ano sa palagay niyo ang
kung saan naganap ang
ibig sabihin ng pang-abay na
pangyayari. , ito ay nagsasabi
panlipunan
kung saan po ginawa,
ginagawa, at gagawin ang kilos
Ang pang-abay na panlunan ay
sa pangungusap; sa ibang salita
mahalagang bahagi ng balarila ng
po ito ay tumutukoy sa
G. Paglalahat ng Filipino. Ang pag-aaral ng pang-abay
pook na pinangyarihan,.
aralin na panunan ay makatutulong sa
(generalization) pagpapahayag ng mga ideya at
karanasan na may kaugnayan sa lugar.
Ang paggamit ng mga pang-abay na
panlunan ay nagpapayaman sa ating
pakikipagtalastasan at nagbibigay ng
linaw at tumpak na impormasyon
tungkol sa mga pangyayari o
sitwasyon.
H. Paglalapat ng
aralin sa Pang araw- Bakit nga ba mahalaga na pag -aralan
araw na buhay ang pang-abay na panlunan?
(application valuing)
I. Pagtataya ng aralin Panuto: Piliin sa kahon ang pang-abay
(Evaluation) na panlunan na bubuo sa diwa ng
pangungusap.
1.Sa bahay 2.Sa palengke 3.Sa silid aklatan 5.Sa ilali
m g mesa 5. Sa opisina
6.Sa kusina 7.Sa paaralan 8.Sa bakuran 9.Sa loob ng 
bag 10.Sa botika

1. Bumili si nanay
nga gamot ________.
2. Pumapasok ang mga ba_____ araw
araw.
3. Nakita naming si
Joshua ________dahil mahilig siya
magbasa.
4. Tinawag kami ni nanay pumunta
______ dahil oras na mag merienda.
5. Si tatay ay pumupunta
_______ upang magtrabaho.
6. Ang mga bisita ay pupunta _____
para magdala na regalo.
7. Kinuha ni nanay ang kanyang
cellphone _____.
8. Gusto ng mga bata maglaro ____
dahil malawak ang kapaligiran.
9. Ang mga mamimili ay
pumupunta_____ tuwing Sabado.
10. Hinabol ng aso ang pusa.
Nagtago ang pusa ______.

Panuto : mag drawing sa isang bond


J. Karagdagang
paper ng isang lugar na gusto ninyong
Gawain para sa
puntahan, at ito ay inyong kulayan.
takdang aralin at
Ipasa ito sa sunod na araw.
remediaton

Inihanda ni:
INALYN BULALAYAO
BEED-THIRD YEAR

You might also like