Dll-Filipino Final - 4th Week

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Baitang ___ Paaralan F.A.

Q Elementary School Baitang/Antas Ikaanim


Daily Lesson Log Guro JENALUZ P. MENDOZA Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ oras NOVEMBER 20-24, 2017 Markahan Ikatatlong Markahan
(Aralin __4_ / Ika_4_ Linggo)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan at Naisasagawa ang mapanuring Naipapamalas ang iba’t ibang
Pangnilalaman mapanuring pakikinig at pag- tatas sa pagsasalita at pagbasa sa iba’t ibang uri ng kasanayan upang maunawaan
unawa sa napakinggan. pagpapahayag ng sariling ideya, teksto at napapalawak ang ang iba’t ibang teksto
kaisipan, karanasan, at talasalitaan.
damdamin.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga hakbang o Nakapagbibigay ng isang Nabubuo ng isang nakalarawang Nakagagawa ng nakalarawang
Pagganap panutong napakinggan. panuto. paksa balangkas upang maipakita
ang nakalap na datos at
impormasyon.

C. Mga Kasanayan sa F6PN – IIId – 19 F6WG – IIId – f – 9 F6PB – IIId – 3.1.2 F6EP – IIId – 10 80-100% ng lingguhang
Pagkatuto (Isulat ang Naibibigay ang paksa ng Nagagamit ang iba’t ibang salita Nasasagot ang mga tanong Nakapagtatala ng datos mula kasanayan sa pagganap ay
code ng bawat napakinggang teksto. bilang pang – uri at pang – abay tungkol sa binasang ulat. sa binasang teksto naisasagawa ng mga mag-
kasanayan) sa pagpapahayag ng sariling aaral.
ideya.
II. NILALAMAN Lingguhang Pagtataya
Kuwento: Ilog Pasig: Noon at Ngayon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Gabay ng Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Yamang Pilipino 6 p. 265 – 275
Kagamitang pangturo Landas sa Pagbasa p. 131, 148 - 149
Landas sa Wika p. 238
Pluma 6 p. 269 – 271, 277
Bagong Filipino tungo sa Globalisasyon p. 18 - 19, 212 – 213
. www.samutsamot.com
IV. PAMAMARAAN

Q3, Week 4, page 1


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
A. Balik –Aral sa Paunang Pagtataya Pagbabalik-aral sa kuwentong Vocabulary Knowledge Scale Pagbabalik-aral sa Pagbabalik-aral
nakaraang aralin at/o narinig 5- Alam ko ang salita at kaya ko kuwentong narinig
pagsisimula ng Ibigay ang paunang pagtataya sa itong gamitin sa pangungusap. Itanong:
bagong aralin ibaba upang malaman ang Bumuo ng mga tanong batay sa 4- Alam ko ang salita at alam ko Balikan ang kuwentong binasa 1. Tungkol saan ang
kahandaan ng mag-aaral para sa kuwentong ipinarinig kahapon. ang kahulugan nito. tungkol sa Ilog Pasig. sanaysanay na ating
(Panimulang Gawain) aralin. 3- Nakita ko na ang salitang ito binasa noong Lunes?
Maaaring gamitin ang mga at palagay ko ito ang kahulugan. Gamitin ang mga sumusunod 2. Ano ang paksa nito?
Panuto: Sa bawat pangungusap sumusunod na mga tanong. 2- Nakita ko na ang salitang ito na mga katanungan
na babasahin ng guro, ang mga ngunit hindi ko alam ang Pamantayan sa Pagsusulit
mag – aaral ay inaasahang 1. Gaano kahaba ang ilog kahulugan. 1. Gaano kahaba ang
magbigay ng reaksyon ukol dito. Pasig? 1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ilog Pasig? Ipabanggit sa mga bata ang
Piliin sa ibaba ang angkop na ko alam ang kahulugan nito. mga pamantayan sa
damdamin. 2. Paano inilarawan ng may – 2. Paano inilarawan ng pagsasagawa ng pangkatang
akda ang tubig na 1. Ilog may – akda ang tubig gawain.
Lagi kong ginagawa dumadaloy sa ilog pasig 2. Patay na dumadaloy sa ilog
ngayon? 3. Batas pasig ngayon?
Palagian kong ginagawa 4. Amoy
3. Sa anong ilog inihalintulad 5. Estero 3. Sa anong ilog
Minsan kong ginagawa ang kagandahan ng ilog 6. Basura inihalintulad ang
pasig noon? 7. Ahensiya kagandahan ng ilog
Hindi ko ginagawa 8. Estruktura pasig noon?
4. Bakit sinasabing mahalaga 9. Kilometro
ang papel na 10. Transportasyon 4. Bakit sinasabing
___1. Nakikinig ako sa aking guro
ginagampanan ng Ilog 11. Nakakasulasok mahalaga ang papel
nang mabuti at nakikipag – usap
Pasig sa ating pang – araw na ginagampanan ng
aking kagrupo.
– araw na pamumuhay? Talasalitaan Ilog Pasig sa ating
pang – araw – araw na
___2. Hindi ako masyadong
5. Paano naging nakakadiri, Pilin sa ibaba ang salitang pamumuhay?
nakinig sa guro at hindi rin ako
napakarumi, at inilalarawan ng mga
masyadong nagbahagi sa aking
nakakasulasok ang amoy pangungusap. Isulat ang titik sa 5. Paano naging
kagrupo.
ng ilog pasig ngayon? patlang. nakakadiri,
Ilog napakarumi, at
___3. Hindi ako masyadong
Patay nakakasulasok ang
nakinig sa guro pero may
Batas amoy ng ilog pasig
naibahagi ako sa aking kagrupo.
Amoy ngayon?
Estero
___4. Hindi ako nakinig sa aking
Basura
guro at wala akong naibahagi sa
Ahensiya
aking kagrupo.
Estruktura
Kilometro
Gamitin ang vocabulary
Transportasyon
knowledge scale sa pagtatasa sa
Nakakasulasok
Q3, Week 4, page2
talasalitaang gagamitin para sa
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
aralin sa pakikinig. ___1. Ito ay isang daluyan ng
tubig.
Vocabulary Knowledge Scale
5- Alam ko ang salita at kaya ko ___2. Sobrang mabaho an amoy
itong gamitin sa pangungusap. na ito, parang maduduwal ka.
4- Alam ko ang salita at alam ko
ang kahulugan nito. ___3. Tinutukoy nito ang iba’t
3- Nakita ko na ang salitang ito at ibang uri ng sasakyan,
palagay ko ito ang kahulugan. mapahimpapawid, mapatubig o
2- Nakita ko na ang salitang ito mapalupa man.
ngunit hindi ko alam ang ___4. Binubuo ito ng mga gusali
kahulugan. o kabahayan.
1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ko
alam ang kahulugan nito. ___5. Ito ay ang mga alituntnin
na dapat sundi ng bawat
1. Ruta mamamayan ng bansa.
2. Nabighani
3. Nagsasala ___6. Karaniwan itong mga
4. Nakasusulasok bagay na patapon na.
5. Sanaysay
___7. Ito ay mga organisasyong
nangangasiwa at nangangalaga
Talasalitaan sa kapakanan ng ating bayan at
ng mga mamamayan nito.
Panuto: Iayos ang mga letra para
makabuo ng salitang ___8. Maaari itong mabaho o
kasingkahulugan ng mga mabango ginagamit natin ang
sumusunod: aing ilong upang matukoy ito.

T U R A – lugar na pupuntahan ___9. Nangangahulugan itong


kanal.
N B I A H A I N G – nagandahan
___10. Ito ay may sukat na
A G N AA S A L S – isanlibong metro.
naghihiwalay/nagbubukod

K N A A K A S U S L O K A-
nakakasuka/matinding amoy

Pamantayan sa Pakikinig

Ipabanggit sa mga bata ang mga


pamantayan sa pakikinig.

Q3, Week 4, page


3
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
B. Paghahabi ng Pagganyak Paglalahad/Pagmomodelo Pagganyak Paglalahad/Pagmomodelo Pagsasagawa ng gawain
layunin ng aralin sa pagganap
Kantahin: Hanguin ang mga pangungusap Ipakitang muli ang larawan ng Maglista ng mga datos mula Pangkatin ang mga mag-
(Pagmomodelo at na gagamitin mula sa kuwentong Ilog Pasig sa binasang kuwetong “Ilog aaral sa sa limang grupo.
Paglalahat) Ako’y umusbong sa tabi ng Pasig ipinarinig kahapon bilang Pasig”. Isulat sa ibaba. Hayaang mag-isip ang mga
Nagisnan ang ilog na itim ang lunsaran ng aralin sa gramatika. mag-aaral ng kanilang
tubig ________________________ pangalan sa kanilang grupo.
Lumaking paligid ang bundok na 1. Napakaganda ng Ilog Pasig. ________________________ Bigyan lamang sila ng 7
umuusok ________________________ minuto upang gawin ang
Langhap na langhap ang amoy ng 2. Napakagandang masdan ng ________________________ naiatas na Gawain sa
basurang bulok. Ilog Pasig. ________________________ kanilang grupo.
Anak ng pasig naman kayo ________________________
Kalat doon, kalat dito 3. Masaya ang mga bata Pangkat I – Iguhit mo!
Natakpan na ang langit kong ito habang naglalaro sa ilo. Pagtalakay: Gumuhit ng isang poster
Nilason, din ang ilog ko. Gamitin ang mga sumusunod na na naglulunsad ng
4. Masayang lumangoy sa mga katanungan, balikan ang Paano ninyo inilista ang mga magandang pagsasama ng
Itanong: malinis na ilog. binasang sanaysay. datos tungkol sa Ilog Pasig? gobyerno, mamamayan,
pribadong sector para sa pag
Anong pamagat ng kinanta ko? Tanong: 1. Gaano kahaba ang ilog Gaano kaimportante ang mga – aalaga ng Inang Kalikasan.
Pasig? datos na pinili ninyong ilista?
Patungkol saan ang ipinahihiwatig 1. Ano ang mga salitang may Bakit ito ang mga napili Pangkat II – Isayaw mo!
ng kanta? salungguhit? 2. Paano inilarawan ng may – ninyong mga datos? Gumawa ng isang sayaw
akda ang tubig na interpretatibo sa tugtugin na
Paano ba natin maililigtas ang ilog 2. Pareho ba ito ng dumadaloy sa ilog pasig Paglalahat “Paraiso” ng Smokey
Pasig? pagkagamit sa mga ngayon? Mountains.
pangungusap? Sa pagkuha ng mga datos ng
3. Sa anong ilog inihalintulad binasang teksto dapat ay: Pangkat III – Isulat mo!
Paglalahad/Pagmomodelo 3. Ano ang tungkulin ng ang kagandahan ng ilog 1. Makinig ng mabuti sa Sumulat ng limang –
saltang nakasalungguhit sa pasig noon? taong nagbabasa. saknong na tula na may
Magpakita ng larawan ng ilog pangungusap bilang 1 at 3? Pakinggan ang mga temang “Inang Kalikasan:
pasig. Ilarawan ang inyong Sa pangungusap bilang 2 at 4. Bakit sinasabing mahalaga detalyeng sasagot sa Pahalagahan at Mahalin”
nakikita. 4? ang papel na mga tanong na: Maghanda na ipakita sa
ginagampanan ng Ilog ano, saan, kalian, bakit, klase.
4. Ano ang tawag sa salitang Pasig sa ating pang – araw at paano.
nakasalungguhit sa – araw na pamumuhay? 2. Isulat ang mga detalye Pangkat IV – Iarte mo!
pangungusap 1 at 3? Sa tungkol sa inyong Magpakita sa
pangungusap 2 at 4? 5. Paano naging nakakadiri, napakinggang teksto. pamamagitan ng maikling
napakarumi, at 3. Basahin muli ang mga skit kung paano natin
Ang mga salitang ito ay mga nakakasulasok ang amoy naisulat at tukuyin kung maililigtas ang ating
pang – uri at pang – abay. ng ilog pasig ngayon? alin lamang ang kapaligiran.
mahahalagang detalye.
Ano ba ang pagkakaiba ng pang Pangganyak 4. Isa – isahin at pagsunod. Pangkat V – Lumikha ka!
Q3, Week 4, page 4
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Pagganyak na tanong: – uri at pang – abay? Sino sa inyo ang nakikinig ng – sunorin ang detalye Lumikha ng isang rap
balita sa radio? ayon sa napakinggang kaugnay ng ating kuwento
Paano natin maililigtas ang Ilog Paano ang mga ito ginagamit sa teksto noong Lunes.
Pasig? mga pangungusap? Paano ninyo ikinukuwento sa iba 5. Basahin muli upang
ang inyong narinig sa radio? maitama ang mga maling Pagbibigay ng komento o
(Bago basahin ng guro sa ang Pagtalakay pagkakasulat ng mga suhestiyon
sanaysay ay ipapalala ang Kung sakaling may magtatanong datos.
pamantayan ng mahusay na Ang Pagkakaiba ng Pang – uri at tungkol sa inyong napakinggang Bigyan ng puntos ang
pakikinig.) Pang – abay. balita, makakaya mo ba itong natapos na gawain gamit ang
sagutin? Paano? rubriks sa ibaba.
(Babasahin ng guro ang kuwento Ang pang – uri at pang – abay
habang titigil upang magtanong ay parehong naglalarawan at Paglalahad 5 – Ang lahat ng miyembro
tungkol sa binasa o kung anong nagbibigay – turing. Paano ba natin sasagutin ang ay nagpakita ng kanilang
maaaring mangyari sa kuwento.) mga tanong tungkol sa isang kawilihan sa paggawa at
Pang – abay binasang ulat o kuwento? nakiisa sa pagsasagawa ng
Tanong na Pang-unawa (HOTS) Mga salitang nagbibigay – turing gawain.
sa pandiwa, pang – uri, at kapwa (Ang guro ay magbabasa ng
Talakayin ang kuwento gamit ang pang – abay. isang ulat. Ito ay maaaring 4 – Iilan lamang sa mga
mga sumusunod na mga ginawa lamang o ulat ng kinuha miyembro ang nagpakita ng
katanungan. Halimbawa: sa isang diyaryo o lathalain.) kanilang kawilihan sa
paggawa at nakiisa sa
1. Gaano kahaba ang ilog Tanong na Pang-unawa pagsasagawa ng gawain.
Pasig? Masayang nakikilahok ang mga (HOTS)
tao sa mga programang Magbigay ng mga katanungan 3 – Ang bawat miyembro ay
2. Paano inilarawan ng may – pangkalikasan. batay sa binasang ulat. nakipagtulungan sa gawain
akda ang tubig na dumadaloy sa tulong ng guro.
sa ilog pasig ngayon? Ang Pang – uri ay nagbibigay –
turing sa pangngalang at 2 – Natapos ang gawain na
3. Sa anong ilog inihalintulad panghalip. hindi nagpakita ng kanilang
ang kagandahan ng ilog pasig kawilihan sa pagsasagawa
noon? Halimbawa: ng gawain ang mga
miyembro.
4. Bakit sinasabing mahalaga Masaya ang mga tao habang
ang papel na ginagampanan nakikiisa sa mga programang 1 – Hindi nagpakita ng
ng Ilog Pasig sa ating pang – pangkalikasan. interes sa paggawa ng
araw – araw na pamumuhay? gawain.
(Maaaring magbigay ng iba pang
5. Paano naging nakakadiri, halimbawa ang guro.)
napakarumi, at
nakakasulasok ang amoy ng Paglalahat
ilog pasig ngayon?
Ang pang – uri ay nagbibigay
Talakayin na ang mga naging turing sa pangngalan at
kasagutan ng mga bata ay mga panghalip.
Q3, Week 4, page 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
paksa sa binasang sanaysay. Ang pang – abay ay nagbibigay
– turing sa pandiwa, pang – uri,
Ano ba ang kahulugan ng paksa? at kapwa pang – abay

Paglalahat

Ang paksa ay ang pangunahing


diwa ng isang talata o sanaysay.

Makinig sa kaisipang babasahin


ng guro. Isulat sa ibaba ang paksa
narinig.

“Ako’y kabataang may isang


mithiin
Kalikasan natin ay muling
buhayin;
Sipag at tiyaga, siyang puhunanin
Pagkat siyang susi sa pag-unlad
natin.”

Paksa: ________________
______________________

C.Pag-uugnay ng mga Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1
halimbawa sa bagong
aralin Magsulat ng mga pangungusap Ipakita ang gawain na ito sa (Ipakita ang balita sa PPT upang Sa sanaysay na Ilog Pasig
na hango sa binasang teksto. isang PPT. mabasa ng mga mag – aaral.) Noon at Ngayon, makikita ang
(Pinatnubayang Isulat ang mga paksa ng bawat malaking pagbabago sa Ilog
Pagsasanay) talata ng sanaysay. (Gamitin ang larong FACT or Basahin ang balita. Sagutin ang Pasig.
Sa saliw ng isang tugtugin, BLUFF) mga tanong pagkatapos.
paikutin ang isang bola. Kapag Gamit ang kaalaman sa
tumigil ang tugtugin, ang batang Panuto: “Win – win Solution” sa Pinoy paglilista ng mga datos, ilista
may hawak ng bola ang siyang Basahin ang mga pangungusap. Nurses – Villar” ang mga datos na
kukuha ng papel na nasa kahon at Pansinin ang mga salitang napakinggan ninyo sa
magdidikit sa dayagram na nasa nakasalungguhit. Sabihin kung Mga tanong: binasang kuwento.
ibaba. ito’y isang PANG – URI o PANG 1. Ano ang nilalaman ng
– ABAY. kuwento? (Maaaring basahin muli ng
1. Inaabuso ng iba ang guro ang sanaysay.)
kalikasan uang kumita nang 2. Bakit kailangan magkaroon
mas malaki. ____________ nito?

Q3, Week 4, page 6


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Ilog Pasig: Noon
at Ngayon
2. Dahil sa patuloy na 4. Paano raw ito
pagtatapon ng basura sa maisasakatupara?
Paksa 1 mga ilog, nagiging marumi
ang mga 5. Sumasang – ayon ka ba sa
Paksa 2 ito.______________ kanyang inihaing
resolusyon? Ipaliwanag.
Paksa 3 3. Maraming namamatay na
isa dahil marumi na ang 6. Kung ikaw ang tatanugin,
Paksa 4 tubig sa mga paano mababawasan ang
ilog.__________ pagpunta ng mga Filipino
Paksa 5 nurses sa ibang bansa
3. Maraming kabataan ang pagkatapos mong isaalang
namumulat na ang isipan sa – alang ang malaking
pagliligtas n gating mga ilog. suweldong kanilang
_________ kikitain?

4. Dapat ay mahigpit ipatupad


ang mga batas laban sa
pagtatapon ng basura sa
ilog. ___________

D. Pagtalakay ng Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Pangkatin ang mga mag – aaral Maaaring gawing calamansi (Ipakita ang kuwento sa PPT.) (Ipakita ang teksto sa PPT.)
kasanayan # 1 sa tatlong grupo. Magbigay ng relay ang aktibiti na ito.
enbelop na may kani – kaniyang Basahin ang kwentong Pina at Basahin ang “Magandang
(Pinatnubayang sanaysay at manila paper na Hatiin ang mga mag – aaral sa sagutin ang mga tanong. Tanawin, Lakbayin”
Pagsasanay) nakapaloob. Sa loob ng limang dalawang grupo. Ang bawat
minuto ay hahanapin ng mga mag grupo ay pipili ng 5 manlalaro 1. Ilarawan ang mag-anak. Pangkatin ang mga mag –
– aaral ang paksa ng sanaysay na upang ibigay ang sagot. Paano nila ipinahayag ang aaral. Bigyan sila ng panulat at
nakaatas sa kanilang grupo. pananalig sa kanilang manila paper.
Ang mag – aaral ay pupunta sa tinuturing na diyos?
Ipaulat ito sa harap ng klase. harap upang isulat ang sagot sa Panuto: Makinig sa guro. Isulat
pisara habang may daladalang 2. Ano – anong relihiyon sa manila paper ang mga
kutsarang may calamansi sa mayroon tayo sa bansa? datos na makakalap ninyo sa
kaniyang bibig. Dapat mailipat aking binasang sanaysay.
ang calamansi sa baso bago 3. Bakit mahalagang Maghanda sa isang pag –
isulat ang sagot sa pisara. tanggapin o igalang ang uulat.
Muling ilalagay ang calamansi paniniwala at
sa kutsara pabalik sa mga pananampalataya ng iba?
kagrupo.
4. Sa iyong palagay, tama ba
Ito ay gagawin ng lahat ang ipinalangin ni Pina na
hanggang masagutan ang lahat magkaroon siya ng silbi at

Q3, Week 4, page 7


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
ng bilang. siya’y magbagong – anyo?
Ipaliwanag.
(Ang guro ay maaaring
magbigay ng pamantayan bago
magumpisa ang laro.)

Panuto: Tukuyin kung ang


nakasalungguhit ay pang – abay
o pang – uri. Isulat ang sagot sa
patlang.

_________1. Nagtatanim ng
magagandang bulakalak ang
mga Villanueva.

_________2. Matiyaga
nilang( dinidiligan ang mga ito
araw – araw.

_________3. Tunay na
magaganda ang mga talulot ng
mga bulaklak.

_________4. Talagang madalas


mamulaklak ang halaman kapag
alagang – alaga ng may – ari.

_________5. Mahusay
maglunsad ng proyekto ang
pangulo ng samahan na si
Jenny.

E. Pagtalakay ng Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Pangkatin muli ang mga mag- Tumawag muli ng 10 miyembro Humanap ng kapareha. Ang
kasanayan # 2 aaral sa sa limang grupo. mula sa dalawang grupong bawat pares ay magkakaroon ng Sa sanaysay na Ilog Pasig
Hayaang mag-isip ang mga mag- nabuo. isang strip ng papel na kung Noon at Ngayon, makikita ang
(Pagpapalawak ng aaral ng kanilang pangalan sa saan ay may nakasulat na malaking pagbabago sa Ilog
kasanayan) kanilang grupo. Bigyan lamang Sa pagkakataong ito, gamit ang maikling balita. Pasig.
sila ng 7 minuto upang gawin ang mga naunang pangungusap,
naiatas na gawain sa kanilang tutukuyin ng mag - aaral kung Babasahin ng mag – aaral A ang Gamit ang iyong kasanayan sa
grupo. anong salita ang inilalarawan ng balita at pagakatpos ay pananaliksik, pumunta sa silid
mga salitang nakasalungguhit. magtatanong siya tungkol sa – aklatan at magtala ng mga
Pangkat I – Iguhit mo! Ito ay gagawin ng magkapareha. kaniyang binas ang mag – aaral aklat na maaaring makatulong

Q3, Week 4, page 8


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Iguhit ang istura ng Ilog Pasig Dahil pipiringan ng mag – aaral B ay sasagutin ang mga tanong upang mailigtas ang kalikasan.
noon. A ang mag – aaral B upang ni mag – aaral ay isusulat niya Itala sa ibaba ang iyong mga
makuha ang tamang sagot na ito sa kanyang notbuk. nahanap.
Pangkat II – Iguhit mo! nasa pisara na dapat maidikit sa ________________________
Iguhit ang Ilog Pasig ngayon. tamang pangungusap. (Ang guro ay maghahanda ng ________________________
strip ng papel na may nakasulat ________________________
Pangkat III – Alin ang naiba! Ganito ang gagawin ng lahat ng nga balita batay sa dami ng ________________________
Ikompara ang Ilog Pasig noon mag – aaral hanggang matapos kanyang mag – aaral. Maaaring ________________________
sa ngayon gamit ang Venn ang lahat ng bilang. gumawa lamang ng limang set ________________________
Diagram at paramihin na lamang ang mga ________________________
kopya.)

Pangkat IV – Iarte mo!


Ipakita sa pamamagitan ng
maikling skit kung paano natin
maililigtas ang ilog pasig.

Pangkat V – Lumikha ka!


Gumawa ng tatlong saknong na
awitin na nagpapahiwatig ng
pagliligtas sa Ilog Pasig

F. Paglinang sa Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2


kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment) Humanap ng kapareha. Ang Humanap ng kapareha. Sa parehas na kapareha ay Pumili ng isang librong
bawat pares ay magkakaroon ng Gumawa ng limang magpalitan ng gawain ang mag nakalap ninyo sa silid –
isang strip ng papel na kung saan pangungusap. – aaral A at B at gawin ang aklatan.
ay may nakasulat na maikling parehong panutong inilahad ng
talata. Ang isa ay gagamitin ang salita guro. Humanap ng kapareha. Sa
bilang pang – uri at isa naman tulong ng inyong kapareha,
Babasahin ng mag – aaral A ang ay ang – abay. Pagkatapos ay ipagkumpara ang magtala kayo ng mga datos na
talata ang ibibigay ng mag – aaral naging sagot ng magkapareha. makatutulong sa pagsagip ng
B ang paksa sa kanyang notbuk. Halimbawa: ating kalikasan.
Itanong:
Pagkatapos ay magpalitan ang Pang - abay Gamit ang mga nakalap na
dalawang mag – aaral at gagawin Masunuring mabuti ang aming Naging pareho ba ang inyong datos, isulat ito sa isang papel

Q3, Week 4, page 9


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
nilang muling ang panuto. barangay. naging kasagutan? at gumawa ng isang sanaysay.

Ipagkumpara ang nagging sagot Pang - uri Bakit sa palagay ninyo ay


ng magkapareha. Ang masunuring barangay ay pareho/di-pareho ang inyong
maunlad at mapayapa. mga sagot?
(Ang guro ay maghahanda ng
strip ng papel na may nakasulat Gawin ito sa loob ng 7 minuto.
nga talata batay sa dami ng
kanyang mag – aaral. Maaaring
gumawa lamang ng limang set at
paramihin na lamang ang mga
kopya.)
G. Paglalapat ng aralin Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1
sa pang-araw araw na .
buhay Mag – isip ng isang proyektong Panuto: Kumpletuhin ang talata. Basahin ang kuwento at sagutin Makinig sa babasahin ng guro.
akma sa inyong edad na Lagyan ng angkop na pang – uri ang mga sumusunod na Itala sa inyong notbuk ang
(Aplikasyon) makakatulong sa pagpapanatili ng o pang – abay ang mga katanungan. mahahalagang detalye/datos
kalinisan ng ilog pasig. pangungusap. ng inyong napakinggan.
“Ang Mabuting Samaritano”
_________ ang problema ng Ilos Basahin ang “Tao, Tagapag –
Pasig ngayon. _____________ Mga tanong: alaga ka ba ng Kalikasan?”
ang tubig na dumadaloy sa
______ ng ilog na ito dati. 1. Anong ginawa ng mga
Ngayon _____nang kalalakihan sa lalaking
ipinagbabawal ang paliligo at naglalakbay?
pagkuha ng tubig upang gawing
inumin. Hindi na yata matututo 2. Makatarungan ba ang
ang mga ______ taong nakatira kailang ginawa? Bakit?
sa gilid nito. Kaya pala
________ na nadudumihan ang 3. Ano ang masasabi mo sa
ilog simula nang tirhan ng mga taong relihiyoso at taong
_________ tao ang gilid ng ilog. nagsisimba na nakakita ng
_______ tao ang ginagawang kalagayan ng
tapunan ng basura, palikuran o nakahandusay na lalaki?
banyo ang ilog. Kaya naman, Bakit?
___________ ang panawagan
ng gobyerno sa lahat ng 4. Ano ang ginawa ng
kinauukulan. Sama – sama Samaritano sa lalaki? Tama
nating sagipin ang __________ ba na tinulungan niya ang
Ilog Pasig. Huwag na tayong lalaki gayong hindi naman
magbingi – bingihan. Makiisa na! niya ito kilala? Sa palagay,
mo taga-saan ang lalaking
maysakit?

Q3, Week 4, page 10


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
H. Pagtataya ng aralin Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2

(Malayang Ibigay ang paksa ng mga Tukuyin kung ang salitang Babasahin ng guro ang balita sa Bigyan ng marka ang mga
Pagsasanay) sumusunod. naglalarawan ay pang –abay o ibaba. Pagkatapos ay sagutin natapos na gawain.
pang – uri. Gawing pang – abay ang mga sumusunod na mga
1. Ako’y kabataang lalang ang pang – uri at ang pang – uri tanong. Gawing gabay ang rubrics na
sa panahon ay gawing pang – abay. Basura, Sobra Na! nasa ibaba.
Ng pakikisangkot tungo Magdagdag o magbawas ng
sa pagsulong. mga salita upang makabuo ng Malala na ang problema sa 5 – Naipasa sa oras na malinis
___________________ pangungusap. basura sa mga lungsod sa ating at maayos.
___________________ bansa. Sa paligid, makikita ang
Halimbawa: mga nilalangaw 4 – Naipasa sa oras ngunit
2. May talinong taglay, at namamahong basurang hindi ginawa sa loob ng silil –
diwa’y nag-iisip Pang – uri walang pakundangang itinatapon aralan.
Kung ano ang dapat, Ang responsableng anak ay ng ating mga kababayan sa
mabuti’t matuwid. hindi na sinasabihan ng gawain. daan. Hindi naman ito makayang 3 – Naipasa sa oras ngunit
__________________ hakutin ng mga basurero dahil sa hindi malinis at maayos.
__________________ Pang – abay kakulangan ng mga trak ng
3. Pagkat kasipaga’y Talagang responsible ang anak basura at ng mga lugar na 2 – Huli nang naipasa at hindi
puhunan tuwina dahil hindi na siya sinasabihan matatagpuan. kumpleto.
Sa mga paggawa ng gagawin. Panahon na upang humanap
at pakikibaka tayo ng alternatibo sa paggamit 1 – Hindi nagpasa.
__________________ __________1. Ang tahanan ay ng basura. Kailangan ang pagre-
__________________ maliit na yunit ng pamahalaan. recycle ng basura. Makatutulong
__________1. ________ pa ito upang kumita mula sa
4. Mga biyayang handog ng ____________________ basura. Kailangan ding turuan
wastong paglingap ang bawat pamilya na makiisa sa
Bunga ng tiyaga’t mga __________2. Ang matatapat na pagre – recycle ng basura. Sa
pagsisikap tumutupad sa gawain ay pamamagitan ng paghihiwa –
_________________ magtuturo sa bawat kasapi ng hiwalay ng bawat uri ng basura
_________________ pamilya na maging responsible. tulad ng mga papel, bote, plastic
__________2. _________ at lata madaling mahahakot ang
5. Ako’y kabataang may _____________________ mga ito at madadala sa mga
iisang mithiin recycling center. Bukod sa
Kalikasan natin ay __________3. Hindi na mababawasan ang mga nagkalat
muling buhayin naghihintay sabihan o utusan na mga basura, maktitipid pa
__________________ ang taong responsable. tayo sa paggawa ng mga bagay
__________________ __________3. _________ ng nagmumula sa mga kahoy at
_____________________ halaman.
__________4. Kikilos siya ng
matapat sa lahat ng
pagkakataon.

Q3, Week 4, page 11


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
__________4. _________
Panahon na upang magising
_____________________
tayo sa paglutas sa problema ng
basura.
________5. Matagumpay ang
bata dahil nagsikap.
________5. __________
____________________ Tanong?
1. Tungkol saa ang
editorial?
2. Ano – ano ang
mahahalagang
mensahe ang inihahatid
nito?
I. Karagdagan Gawain Gawain para sa tatlong pangkat Gawain para sa tatlong pangkat Gawain para sa tatlong pangkat Gawain para sa tatlong
para sa takdang aralin ng mag-aaral. ng mag-aaral. ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral.
at remediation
Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral
Basahin ang mga sumusunod na Sumulat ng isang sanaysay
mga talat. Isulat sa patlang tungkol sa inyong di
angpaksa. malilimutang karanasan. Katamtamang mag-aaral Katamtamang mag-aaral
Gumamit ng mga pang – uri at
1. Maraming mga bata ngayon pang – abay. Mahihinang mag-aaral Mahihinang mag-aaral
ang hindi na masunurin sa
kanilang mga magulang sa Katamtamang mag-aaral
murang edad, dahil sa mga Isulat sa patlang kung ang
nakikita nila sa telebisyon, sa salitang may nakaitim ay
paligid at mga naririnig. Tunay nga ginagamit bilang pang-uri o
na dapat pagtuunan ng pansin at pang-abay
alagaan ng mga magulang ang 1. ___________ Ang tirahan ng
kanilang mga anak para hindi mga hayop sa kagubatan ay
tuluyang malason ang kanilang mapayapa.
mga isip. ___________ Ang mga hayop
___________________________ ay mapayapang naninirahan sa
___________________________ kagubatan.
___________________________ 2. ___________ Minahal niya
nang wagas ang kanyang inang-
2. Maraming mga Pilipino ang bayan.
nagtutungo sa ibang bansa, dahil ___________ Ang
sa kawalan ng trabaho dito sa pagmamahal niya sa kanyang
ating bansa. Ang iba naman ay inang-bayan ay wagas.
dahil hindi magkasya sa pamilya 3. ___________ Mahigpit na
ang kanilang kinikita dito sa yinakap ng ina ang kanyang
Pilipinas. At ang iba ay dahil lang mga anak.
sa ayaw nila manatili dito sa ating ___________ Mahigpit ang

Q3, Week 4, page 12


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
bansa. yakap ng ina sa kanyang mga
anak.
___________________________ 4. ___________ Ang lalaking
___________________________ nagnakaw ng bag ay
___________________________ nagmamadali.
___________ Nagmamadaling
3. May mga kwento na nag lumabas ang lalaking nagnakaw
layunin ay aliwin ang mga ng bag.
mambabasa at manunuod. May 5. ___________ Nakatutuwang
mga kwento namang alalahanin ang bakasyon natin
nakakalungkot o nakakatakot. noong isang taon.
Lubhang nakakaaliw ang manood ___________ Naalala ko ang
ng mga palabas sa telebisyon at nakatutuwang bakasyon natin
sine at magbasa ng mga kwento noong isang taon.
sa aklat. Mayroon ding mga
pelikula na mapapanood kung Mahihinang mag-aaral
saan nakakatagpo tayo ng kwento Isulat sa patlang kung ang
ng taong lumilipad, mga alien, salitang may salungguhit ay
bulaklak na nagsasalita, labanan ginagamit bilang pang-uri o
ng tao sa kalawakan. pang-abay.
___________________________
___________________________ 1.___________ Maingat niyang
___________________________ ibinuhos ang alak sa baso.
___________ Maingat siya
Katamtamang mag-aaral habang binubuhos ang alak sa
Basahin ang mga sumusunod na baso.
talata.Salungguhitan ang paksang 2. ___________ Matagal ang
pangungusap na nararapat sa bawat pagtalakay ng isyung ito sa
bilang. Senado.
1. Maaga pa ay gising nalahat a ___________ Ang isyung ito ay
ng mga tao sa bahay ni Mang itinalakay nang matagal sa
Isidro. Ang bawat isaay Senado.
abalang nagbibihis at 3. ___________ Ang
naghahanda papunta sa pasasalamat ng naulilang bata
simbahan. Nakasuot ay mataimtim.
ngmagandang puting damit si ___________ Mataimtim na
Eloisa. Ito ang araw ng nagpasalamat ang naulilang
kanyang kasal. bata.
2. May iba`t ibang kahulugan an
g bawat kulay. Ang asul ay ka
payapaan at ang pulaay
katapangan. Pag-ibig naman
ang kahulugan ng rosas at
panibugho naman

Q3, Week 4, page 13


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
ang dilaw. Kasaganaan
naman ang berde at
kalungkutan ang itim. Marami
pang kulay angmay
kahulugan.

3. Ang aklat ay nagbibigay ng ib


a`t ibang impormasyon. Ito rin
ang nagdadala sa atin sa iba’t
ibang bansa sa pamamagitan
ng pagbabasa. Ang dating
pagkatao ay nagbabago rin.
Ang lahat ng bagay ay
matututunan natin sa aklat.
Ito ang mgakahalagahan ng
aklat.

Mahihinang mag-aaral
Isulat ang titik ng nagsasaad ng
paksa sa bawat bilang.

1. ________ Ayon sa mga


dalubhasa, ang kompyuter ay isa
sa mga dahilan kung bakit mabilis
lumabo ang mata ng mga
kabataan ngayon. Ang mga
kabataan ay dapat hindi
masyadong nakatutok sa
kompyuter, tama na ang isa
hanggang limang oras sa harapan
nito, dahil malaki ang naidudulot
nito sa pagkasira ng ating mga
mata, lalo na kung masyadong
nakalapit ang ating mga mata sa
kompyuter. Hindi nakakapagtaka
kung bakit maraming mga
kabataan ngayon ang malabo na
ang mga mata.

a. Ang kompyuter ay hindi dapat


lagi ginagamit.

b. Ang kompyuter ay isa sa dahil


ng pagkalabo ng ating mga mata

Q3, Week 4, page 14


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

c. Dahilan ng paglabo ng mga


mata.

2. __________ Ang mga tao ay


dapat maging disiplinado sa
pagtatapon ng

basura sa paligid. Dahil ito ay isa


sa mga dahilan kung bakit

nagkakaroon ng pagbaha sa ating


mga ilog at estero. Kaya dapat ay

panatilihin ang kalinisan at


magkaroon ng maayos na
tapunan ng

basura sa ating lugar.

a. Ang mga basura sa paligid.

b. Tamang pagtatapon ng basura.

c. Dahilan ng pagbaha sa ating


mga lugar.

3. ____________ Ayon sa pag-


aaral, ang labis na pagkain ng
mga mamantikang pagkain ay
masama sa ating kalusugan dahil
nagsasanhi ito ng pagtaas ng
dugo natin, and ang sobrang
pagtaas ng dugo ay maaring
maging sanhi ng ating
pagkamatay. Kaya dapat iwasan
ang pagkain ng matatbang
pagkain. Magkaroon lang ng
limitasyon.

a. Sobrang pagkain ng
matatabang pagkain.

b. Pagkaing mamantika.

Q3, Week 4, page 15


Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

c. Pagtaas ng ating dugo na maari


nating ikamatay.
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
16

Q3, Week 4, page

You might also like