0% found this document useful (0 votes)
408 views7 pages

DLL Week6 GMRC1

GMRC
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
408 views7 pages

DLL Week6 GMRC1

GMRC
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 7

PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

MATATAG Paaralan MARANGAL ELEMENTARY SCHOOL Baitang 1- AMBER


Kurikulum Pangalan ng Guro EMMALYN P. DEL ROSARIO Asignatura Good Manners and Right Conduct
Lingguhang Aralin (GMRC)
Petsa at Oras ng September 9-13, 2024 Markahan Unang Markahan/ Ika-anim na Linggo
Pagtuturo

Ikalimang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Araw
Setyembre 9, 2024 Setyembre 10, 2024 Setyembre 11, 2024 Setyembre 12, 2024 Setyembre 13,
2024
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Natututuhan ng mag-aaral ang pag-unawa sa sariling pagpapahalaga sa mga yaman mula sa kapaligiran Natutuhan ng mag-aaral ang mga pag-
Pangnilalaman unawa sa sariling paraan ng panalangin
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang pagbabahagi ng mga yaman na mula sa kapaligiran upang malinang ang pagiging mapagpasalamat.
Pagganap
Naipakikita ang pagiging mapagpasalamat sa pamamagitan ng pag-iingat ng mga yaman mula sa kapaligiran .
C. Mga Nakakikilala ng mga paraan ng pag-iingat sa mga yaman mula sa kapaligiran
Kasanayang Naiuugnay na ang sariling paraan ng pag-iingat sa mga yaman mula sa kapaligiran ay pagpapasalamat sa mga biyayang tinatamasa
Pampagkatuto Naipapahayag ang pagpapasalamat sa mga yaman na mula sa kapaligiran

Naipakikita ang pagiging Nakikilala ang mga paraan ng Nakasusunod sa Naiuugnay na ang sariling paraan ng
mapagpasalamat sa pag-iingat sa mga yaman mula panuto ng pagsusulit pag-iingat sa mga yaman mula sa
D. Mga Layunin pamamagitan ng pag- sa kapaligiran Ikalawang Lagumang kapaligiran ay pagpapasalamat sa CUF
iingat ng mga yaman mula Pagsusulit mga biyayang tinatamasa
sa kapaligiran. Unang Markahan
II.NILALAMAN/
PAKSA Sariling Pagpapahalaga sa Mga Yaman mula sa Kapaligiran
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian Matatag K-10 Curriculum Guide Matatag K-10 Curriculum Guide Matatag K-10 Curriculum Guide

B. Iba pang power point power point presentation, power point presentation, activity
Kagamitan presentation, activity activity sheets, pictures, sheets, pictures, audio songs,
sheets, pictures, audio audio songs, video video presentation
songs, video presentation
presentation
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Panimulang Gawain Tumawag ng isang bata Ipaawit sa mga bata ang Ano-ano ang mga paraan ng pag-
para manguna sa ”Likas na Yaman” sa tono ng iingat sa mga yaman mula sa
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

maikling panalangin. Leron Leron Sinta. kapaligiran?

Itanong: Ano-ano ang Ayon sa awit ano-ano ang


ipinagpasalamat ninyo mga likas na yaman?
ngayong araw?
Dapat ba natin itong
pahalagahan at
ipagpasalamat?
Gawaing Paglalahad Sa araling ito, Sa araling ito, makikilala Sa araling ito, ating iugnay sa
ng Layunin ng Aralin matututunan ninyo kung ninyo ang mga paraan ng mga biyayang nakukuha sa likas
paano maipakikita ang pag-iingat sa mga yaman na yamang kapag inalagaan ang
pagiging mapagpasalamat mula sa kapaligiran. kapaligiran.
sa pamamagitan ng pag-
Pakikinig ng isang kwentong Pagsasadula:
iingat ng mga yaman mula
sa kapaligiran. pinamagatang Mayroon pacontest tungkol sa
Magpakita ng larawan. ”Ang Karanasan nila Mario at pangangalaga ng kapaligiran.
Pakikinig ng isang kwento Bella”
(Gumamit ng mga larawan
ng bawat yaman ng
kalikasan habang
binabanggit sa kuwento.)

Tanong:
Sino ang nagkakayayaan
na mamasyal sa
probinsiya ng Laguna?
Saan probinsiya sila
namasyal?
Ano-ano ang mga nakita
nina Ella at Bella habang
sila ay nakasakay sa bus?
-mga puno
-halaman
-bundok
-makukulay na mga
bulaklak
-mga ibon
4. Masaya ba sila sa
kanilang nakikita? Bakit
ninyo nasabi?

Gawain 1
”Picture in a box”
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

Bubunot ang ilang bata ng


mga larawan sa nakalagay
sa kahon at sasabihin
kung anong ngalan ng
larawan ang kanilang
nabunot.
(larawan ng bulaklak,
puno, dahon, ibon at
bundok at ilog o dagat)
Ano ang tawag sa mga
nakita ninyong larawan?
Ano ang dapat ninyong
gawin sa mga bagay na
ito?

Ipabasa sa isang bata


nang malakas. Sunod, ay
ipabasa sa lahat.
Ang mga puno, halaman,
bulaklak, hayop, bundok,
at dagat ay mga yaman
mula sa kapaligiran.
Pagpapasalamat
(gratitude)- ang paghanga
o pagbibigay halaga sa
mga bagay sa kapaligiran
at sa naglikha nito.
Pag-iingat- ang paggamit
at pag-aalaga ng mga
bagay, halaman, hayop at
lugar upang manatiling
maganda ang kapaligiran.

Bilang mag-aaral sa Grade


1, paano mo
pasasalamatan at aalagan
ang kapaligiran?
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

Gawaing Pag-unawa sa Gawain 1 Gawain 1 Gawain 1


mga ”Picture in a box” Round robin Activity Gamit ang semantic web, iugnay
Susing-Salita/Parirala o Bubunot ang ilang bata ng Gabayan ang mga bata na ang mga biyayang tinatamasa
Mahahalagang mga larawan sa nakalagay bumuo ng bilog. (5 -6) ang mula sa puno. Isulat o iguhit sa
Konsepto sa Aralin sa kahon at sasabihin bubuo. Ganyakin silang loob ng bilog.
kung anong ngalan ng magbahagi nag ginagawa na
larawan ang kanilang
sa kanilang bahay, bakuran
nabunot.
(larawan ng bulaklak, at paligid.
puno, dahon, ibon at Maaaring sabayan ng tugtog.
bundok at ilog o dagat) Iikot ang guro sa bawat bilog
Ano ang tawag sa mga bilang patnubay.
nakita ninyong larawan? Kung kinakailangan
maaaring mag display ang
Gawain 2: guro sa bulletin board ng
Panuto: Iguhit sa loob ng mga pangagalaga sa
kahon ang mga yaman kapaligiran bilang tip sa mga
mula kapaligiran.
nagbabahagi.
1. mga ibon na lumilipad
2. makukulay na mga
bulaklak
3. matataas na puno
4.bundok
5. dagat o ilog na may isda

Pagbasa sa Ipabasa sa isang bata nang


Ipabasa ang mga sumusunod Alam ba ninyo na may mga
Mahahalagang Pag- malakas. Sunod, ay ipabasa biyaya tayong tinatamasa kapag
sa lahat. na kaisipan.
unawa/Susing Ideya Ang mga puno, halaman, tayo ay nagtanim ng mga gulay,
bulaklak, hayop, bundok, at puno at halaman gayundin ang
dagat ay mga yaman mula sa pag-aalaga ng mga hayop?
kapaligiran. Ang pagrecycle ay pagbuo
-Sa pagtatanim ng mga gulay
Pagpapasalamat (gratitude)- ng bagong bagay mula sa
tulad ng kamatis,talong,pechay,
ang paghanga o pagbibigay patapong bagay.
halaga sa mga bagay sa sitaw at kalabasa at iba pa,ito ay
kapaligiran at sa naglikha ilan lang sa mga biyayabg
nito. tinatamasa natin mula sa ating
Pag-iingat- ang paggamit at Reuse ang tawag sa kapaligiran
pag-aalaga ng mga bagay, paggamit muli na
halaman, hayop at lugar -Dapat nating ingatan ang mga
upang manatiling maganda
patapong bagay na yaman mula sa kapaligiran at
ang kapaligiran. maaari pang gamitin. ipagpasalamat sa mga biayyang
Ang pagtatanim ng puno at tinatamasa natin.
Gawain 2: pag-aalaga ng hayop ay
Panuto: Iguhit sa loob ng nakakatulong sa pag-aalaga
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

kahon ang mga yaman mula ng kapaligiran.


kapaligiran.
1. mga ibon na lumilipad
2. makukulay na mga
bulaklak
3. matataas na puno
4.bundok
5. dagat o ilog na may isda

Bilang mag-aaral sa Grade 1,


paano mo pasasalamatan at
aalagan ang kapaligiran?
Itaas ang kamay kung
ginagawa ninyo ang mga ito:
1. Nagdidilig ng halaman sa
aming bakuran.
2. Nagtatapon ng dumi sa
mga ilog at daan.
3. Gumagamit ng tubig na
pinaglabahan ng nanay para
ipambuhos sa kubeta.
4. Sinisira ang mga halaman.
5. Sinasahod ang ulan para
may magamit na panlinis at
pandilig.
Pagpapaunlad ng Ang mga yamang likas Gawain 2: Gawain 2
Kaalaman at mula sa kapaligiran ay Panuto: Thumbs up kung
wasto ang gawain na sinasabi Panuto: Kopyahin ang letra sa Hanay
Kasanayan sa ang mga bundok, puno,
sa sitwasyon, Thumbs down B na tinutukoy ng mga biyaya na
Mahahalagang Pag- halaman, makukulay na tinatamasa ninyo mula sa likas na
unawa /Susing Ideya bulaklak at mga hayop naman kung ito ay di wasto.
1.Magtulong-tulong sa yaman na nasa Hanay A.
tulad ng mga ibon.
paglilinis sa kapaligiran.
Hanay A
2.Magtanim ng mga puno at
ibat-ibang halaman sa mga 1. larawan ng puno ng kamatis
parke. 2. larawan ng puno
3.Bunutin ang mga halaman sa 3. larawan ng baka
paligid ng paaralan. 4. larawan ng dagat
4.Pitasin ang mga bulaklak 5. larawan ng malinis na paligid
kahit na ipinagbabawal ito. Hanay B
5.Ilagay ang kalat sa tamang A. karne
basurahan. B. isda
C. gulay
D. ligtas sa sakit
E. sariwang hangin
Pagpapalalim ng Dapat ba nating bigyan 1. Ano-ano ang mga Ang mga puno ba ay nagbibigay
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

Kaalaman at ng pagpapahalaga ang paraan ng pag-iingat sa ng sariwang hangin? Ano pa ang


Kasanayan sa mga yaman mula sa mga yaman mula sa ibang naitutulong ng puno?
Mahahalagang Pag- kapaligiran? kapaligiran?
unawa /Susing Ideya Bilang bata paano mo Mga sagot:
gagawin ito? - Pagrecycle
- Pagtitipid ng tubig
- Bawal pumitas ng mga
bulaklak
- Bawal putulin ang
mga puno.
- Pagtulong sa paglilinis
ng kapaligiran.
- Pagtanim ng mga
puno at halaman
- Pagalaga ng mga
hayop.

Paglalapat at Ang mga yamang likas Gawain 3 Gawain 3


Paglalahat ay dapat pahalagahan Panuto: Lagyan ng tsek (/) Panuto: Kulayan ng berde ang
at ireserba para sa ang pangungusap kung ito kahon kung ang sitwasyon ay
pangmatagalan na ay nagpapakita ng tamang nagpapakita ng tamang pag-
gamit. pag uugali sa mga yaman at uugali, pula naman kung hindi.
ekis (X) naman kung hindi. Ano-ano ang mga biyayang
____1. Ihiwalay ang tinatamasa natin mula sa
mga basurang nabubulok sa kapaligiran tulad ng puno,
mga basurang hindi halaman at mga hayop?
nabubulok. Ang mga biyayang tinatamasa
____2. Gawin ang ‘reuse at natin mula sa kapaligiran ay
recycle’ sa bahay. dapat nating ipagpasalamat sa
____3. Hulihin at paglaruan Diyos na lumikha.
ang mga paru-paro.
____4. Pagtatanim ng gulay Dapat din ba nating
at mga halaman. ipagpasalamat ang pagkakaroon
____5. Pagtatapon ng basura ng pamilya,kaibigan at kamag-
sa tamang lagayan. aral na tumutulong sa
panganagalaga ng yaman sa
May yaman ang ating kapaligiran?
kapaligiran. Mga biyaya ito
na pinakikinabangan.
Bilang isang batang tulad
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

ninyo dapat ninyong ingatan


at alagaan at ipagpasalamat
sa Diyos ang mga yaman sa
kapaligiran.
Pagtataya ng Buuin ang post card Iguhit ang masayang mukha PAGTATAYA:
Natutuhan gamit ang mga ginupit kung ang larawan ay Panuto: Bilugan ang mga
na mga larawan. nagpapakita ng tamang pag biyayang inatamasa mula sa
Kulayan ito, lagyan ng iingat sa mga yaman mula kapaligiran.
mensahe ng iyong sa kapaligiran at malungkot
pagpapasalamat na mukh naman kung hindi.

Mga Dagdag na Gumuhit sa bond paper Sagutin ang tanong at isulat Gumupit ng 3 larawan na dapat
Gawain para sa ng mga yaman mula sa sa kwaderno. nating ipagpasalamat sa
Paglalapat o para sa kapaligiran ayon sa Anong natatanging yaman sa biyayang tinatamasa mula
Remediation (kung inyong natutunan. paligid ang iyong sa kapaligiran.
nararapat) ipinagpapasalamat at
iniingatan? Bakit?
Mga Tala
Repleksiyon Paano ko ibinahagi sa
mga bata ang aralin sa
araw na ito.
Takdang-Aralin

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY

Inihanda ni: Binigyan Pansin ni: Nabatid:


EMMALYN P. DEL ROSARIO DONNA MAE A. PANDO FRANCIS T. TABUZO
Teacher II Master Teacher I Principal II

You might also like