DLP Math

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Laguna State Polytechnic University


Lopez Satellite Campus

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA MATHEMATICS 3

(Explicit Teaching Approach)

I. LAYUNIN
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A.Nakikilalang mga mag-aaral ang mga pattern gamit ang mga hugis,kulay at
numero;
B.Nailalarawan ang mga pattern sapagkakasunod-sunod ng mga numero,hugis at
iba pang mga bagay;
C.Natututo silang pag-aralan ang mga impormasyon at lutasin ang mga problema
sa isang sistimatikong paraan

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Pagtukoy sa Nawawalang Term sa Isang Pattern

B.Sanggunian/Batayang Aklat: PIVOT Quarter 3 Learner’s Module Grade3


Mathematics

B. Mga Kagamitang Panturo: kartolina, mga larawan, marker, envelope

D. Integrasyon: Visuals

E. Pagpapahalaga: Pakikiisa upang matutunan ang mga gawain.


III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Mga bata maari ba kayong tumayo Amen
upang sabayan akong manalangin
2. Pagbati
Magandang umaga mga bata!
Magandang umaga po naman
3. Pagtatala ng liban at hindi liban
sa klase
Tignan nga ninyo ang inyong
katabi mga bata kung kumpleto ba
kayo sa inyong hanay,at itaas ang
inyong kamay kung may kulang sa
inyong mga katabi at sabihin saakin (lahat ng bata ay umayos ng upo)
kung sino ito, at umayos
naman ng upo kung kumplito kayo.

Bago tayo magsimula sa ating aralin


ay kakanta muna tayo, ako muna ang
aawit pagkatapos ay sasabayan nyo
naman ako.

(Sumabay sa pag awit ang mga bata)

Magaling mga bata,palakpakan natin


ang ating mga sarili at umupo na ng
maayos.
(Pumalakpak ang mga bata at umupo
ng maayos)
4. Balik Aral

Ngayon naman ay titignan ko kong


mayroon ba kayong natutunan sa
ating pinag-aralan kahapon, mayroon
akong inihandang gawaing pang-
lahat,itaas lamang ang kamay kung
gustong sumagot sa unahan.

(Ippinakita ng guro ang gawain)

Panuto:
Isulat sa patlang ang OO kung ito
ay uri ng polygon at isulat naman ang
salitang HINDI kung ang larawan ay
hind polygon.

1.

2.

3.

4.

5.

Sino ang gustong sumagot?

Mahusay mga bata lahat ng inyong (nag taas ng kamay ang mga bata)
mga sagot ay tama,dahil dyan bigyan
natin sila ng tatlong palakpak

5. Pag hahabi mg Layunin ng (Pumalakpak ang mga bata)


Aralin

Ngayon ay may roon akong


inihandang puzzel para sa inyo, ang
gagawin nyo lang ay pipili kayo ng
tamang sagot sa ibaba at isulat ito sa
tamang kahon.

(Ipinakita ang gawain)

PUZZEL MATH
+

9
=

(Nag taas ng kamay ang mga bata)

( Sumagot ang mga batang tinawag)


7 10 19 5 20

Sino ang gustong sumago?

Sige nga sagutan nyo ito, ,


, , , .

B. Panlinang na Gawain
1. I DO (DEVELOPMENT)

Ngayon naman ay dumako na tayo


sa aralin natin ngayong araw, ito ay
ang pag tukoy sa nawawalang term
sa isang patern.

Ano nga ba ang pattern? Ito ay ang


palagiang paulit-ulit na pagkakaayos
ng hugis, kulay, linya o bilang.

Tignan at suriin ang pattern sa ibaba

2 4 6 8 10

Paano ba natin makukuha ang


sagot sa patlang, masdan nating
mabuti ang mga numero, napasin nyo
ba na ang bawat bilang ay
dinagdagan ng dalawa upang
makuha ang susunod na term.

2 4 6 8 10 12

+2 +2 +2 +2 +2
Ang dalawa pag dinagdagan ng
dalawa ay magiging apat at ang apat
naman pag dinagdagan ng dalawa ay
magiging anim at ang anim naman
pag dinagdagan ng dalawa ay Ma’am labingdawa po!
magiging walo at ang walo naman
pagdinagdagan ng dalawa ay
magiging sampo, ang sampo ba pag
dinagdagan ng dalawa sa tingin nyo
ano numero na lalabas?

Magaling !

Maaari din namang ganito, suriin


nating mabuti ang kasunod na
halimbawa.

10 15 21

Mayroon ditong dalawang pattern


na nawawala, kung pagmamasdan
natin ang pattern ang bawat bilang na
nadadag-dag ay nadadag-dagan din
ng isa.

10 15 21 28 36

+5 +6 +7 +8

Ang sampo pag dinagdagan ng


lima ay magiging labing lima at sa
halip na lima ang idadag natin sa
kasunod ay magiging anim kaya ang
labing lima pag dinagdagan ng anim
ay magiging dalawampu’t isa at pag Ma’am tatlumpu’t anim po
dinagdagan mo naman ito ng walo ay
makukuha nating sagot ay
dalwampu’t walo at pag dinagdagan
naman natin ito ng walo, sa pagay
nyo anong numero naman ang
makukuha natin?

Tama!

Pagmasdan natin ang kasunod na


halimbawa.
1 2 4

Sa huling halimbawa ng tuloy-tuloy


na patern ay mapapansin natin na
nadoble ang mga numero sa dalawa
upang makuha ang kasunod na
pattern,Pag masdan nating mabuti. Ma’am walo po!
1 2 4 8

2x 2x 2x
Ang isa pag dinoble ay magiging
dalawa at ang dalawa naman ay
magiging apat at ang apat naman pag
dinoble ay magiging ano?

Mahusay mga bata!

Ngayon naman ay suriin natin ang


pattern sa ibaba

Kung pag mamasdan nating mabuti


mayroong nawawalang larawan sa
pattern ito ay ang ika apat na larawan
at ang huling larawan, banggin nga
natin ang mga larawan upang
matukoy natin ang nawawalang term,
ang unang larawan ay parihaba,ang
kasunod ay tatsulok ang kasunod ay
bilo-haba ang nawawalang tatsulok
uli bilohaba, parihaba,at tasulok uli,
kung mapapasin nyo ang nasa
unahan ng tatsulok ay parihaba kaya
ito parihaba at ang sumunod naman
sa tatsulok ay bilohaba kaya ang
huling term na nawawala ay ang bilo-
haba.

Tignan ang isa pang halimbawa ng


isang tuloytuloy na pattern ng mga Ma’am pababa po
larawan.

(pumalakpak ang mga bata)


Sapalagay nyo mga bata ano kaya
ang nawawalng larawan? Ito ba ay
arrow na pababa o pataas?

Mahusay mga bata!


Bigyan nyo nga ang inyong mga sarili
ng tatlong palakpak

2. WE DO (GUIDED PRACTICE)
2.1 GAWAIN
( Nag taas ng kamay ang mga bata.)
Ngayon naman ay mayroon akong ( Maaring iba-iba ang sagot ng mga
inihandang gawain para sa inyo. Mag bata)
kakaroon tayo ng pangkatng gawain, Ma’am dapat po ay makikiisa tayo sa
ngunit bago tayo magsimula sa ating ating mga ka grupo.
gawain ano nga ang mga dapat
gawin kapag mayroong pangkatang
gawain?

Tama kailangan ay may


pagkakaisa ang bawat grupo upang
maisagawa ng maayos ang aktibidad.

Mahusay! Lahat ng inyong


kasgutan ay tama.

Ngayon naman ay hahatiin ko na


kayo sa tatlong pangkat, mayroon
lamang kayoung limang minuto (wala\meron po ma’am)
upang tapusin ang inyong
pangkatang gawain. Pagkatapos ng
limang minuto ay maari nyo ng idikit
sa unahan ang inyong mga gawa.

Mayroon ba kayong nais itanong o


nais na linawain?

Kung wala ay maari na kayong


magsimula.

Narirto ang gawain ng bawat grupo:

UNANG PANGKAT
Panuto:
Isulat sa patlang ang nawawalang numero sa bawat bilang

1. 5 10 15 25 35

2. 1 1 2 1 1

3. 4 8 32 64 128

4. 1 2 4 7 16

5. 4 5 4 5 4
IKALAWANG PANGKAT
Panuto:
Tignang mabuti ang mga pattern sa hanay A at hanapin ang tamang
sagot sa hanay B at ilagay ito sa patlang.

Hanay A Hanay B
1. 3 6 9 15 a. 2

2. 8 12 16 20 b. 5

3. 2 2 3 3 c. 27

4. 1 3 9 81 d. 12

5. 5 6 5 6 e. 4

IKATLONG PANGKAT
Panuto:
Kumpliyuhin ang pattern kulayan ang pattern na walang kulay upang
makumpleto ang pattern.
( Pagkatapos ng limang minuto)

Tapos naba ang lahat? Opo

Idikit na ang inyong gawa sa unahan.

(Natapos ng iprisinta ng bawat grupo


ang kanilang mga gawa)

Mahusay mga bata! Bigyan ninyo ang (Ginawa ng mga bata ang magaling
inyong mga sarili ng magalingclap. clap)

2.2 Closure/ Generalization


Bago tayo dumako sa kasunod
nating gawain, ay mayroon akong
inihandang gawain, kailangan ko ng
limang magbubulontaryo upang
sumagot sa unahan.

(Ipinakita ng guro ang gawain)

Tukuyin ang nawawalang larawan


sa hanay A at bilogan ang tamang
sagot sa hanay B.

Hanay A Hanay B

1. a. b.

2. a. b.

3. a. b.

4. a. b.

5. a. b.

Sino ang gustong sumagot? (Nagtaas ng kamay ang mga bata)

(tumawag ang guro ng limang


studyante)

Magaling mga bata, lahat ng inyong


mga sagot ay tama.

Bigyan natin sila magaling ka clap. (Ginawa ng mga bata ang magaling
clap)
YOU DO (INDEPENDENT
PRACTICE)

Ngayon mga bata ay magkakaroon


tayo ng isa pang gawain, kung sino
ang kagropo nyo kanina ay si muli
ang ka grupo nyo ngayon.

Bibiyan ko kayong muli ng tatlong


minuto upang matapos ang inyon
gawain, pagkatapos ng limang minuto
ay nyo nang ipresenta ang inyong
gawa.

Mauunawaan po ba mga bata? Opo

UNANG PANGKAT
Panuto:
Unawaing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Lutasin gamit ang pagtukoy
sa nawawalang bilang sa isang pattern.

Si Marra ay nag titinda ng turon sa paaralan. Kumikita siya tuwing lunes


ng P20, P25 naman tuwing martes at P30 naman tuwing myerkules.

Magkano kaya ang kikitain Marra pagdating ng huwebes at byernes?

IKALAWANG PANGKAT
Panuto:
Unawaing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Lutasin gamit ang pagtukoy sa
nawawalang bilang sa isang pattern.

Si jose may roong ibat-ibang kulay ng candy, ibingay ni jose ang kulay pula
kay joy, dilaw naman kay maria, asul naman ang ibinigay nya kay juana, at
kulay pula naman ulit kay sita at dilaw namana kay rosa.

Anong kulay kaya ang ibibigay ni jose sa kasunod?


KATLONG PANGKAT
Panuto:
Uwaing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Lutasin gamit ang pagtukoy sa
nawawalang bilang sa isang pattern.

Si berta ay sinusubukang taposin sng kang mga takdang aralin sa loob


ng isang araw, sa loob ng 5minuto ay natapos ni berta ang isang gawain,
at tatlong gawain naman pagkatapos ng 10minuto, at 5gawain naman sa
loob ng 15minuto.

Ilang gawain kaya ang matatapos ni berta sa loob ng 20minuto?

Ano ang inyong ginawa upang


matapos ng mabilis ang inyong
pangkatang gawain?
Ma’am nagtutulongan po ang aming
Tama! Ang pagtutulungan ay grupo.
ginagawang mas mabilis ang ting
mga gawain (Ang mga studyante ay nagbigay ng
iba pa nilang kasagutan)

IV. PAGTATAYA

Panuto:Kumplituhin ang larawan sa bawat hanay pumili ng tamang sagot sa


kahon at ilagay ito sa patlang

1.

2.

3.

4.

5.

a. b. c.

d. e.

V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Punan ang bawat patlangng nawawalang bilang sa bawat set upang
mabuo ang sumusunod na pattern.

1. 25, 30, , 40, 45

2. 47, 53, 60 , , 87

3. 300, 310, , ,340

4. 50, 56, 62, , ,80, 86

5. 100, ,300, , 500, 600

Inahanda ni:
Bb. Mary Rose Q. Ogorda

Pinagtibay ni:
Gng. Diana Rose C. Magno

You might also like